Tác giả Chủ đề: Vũng Tàu - Cụ Năm - Mù không nơi nương tựa  (Đã xem 30606 lần)

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #130 vào: 26-11-2022 15:04:43
Loannguyen up ảnh giúp chị Lephung ạ

Người với người sống để yêu nhau !

The following users thanked this post: banbe6x, Tieuhuongduong, maitramtg, Sẻ Chia

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #129 vào: 17-11-2022 21:51:32
Chào cả nhà !

Cảm ơn Le phung nhiều vì đã cập nhật thông tin về Cụ Năm để mọi người cùng nắm được !

Thân mến.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

The following users thanked this post: Tieuhuongduong, maitramtg, Sẻ Chia

Ngủ rồi le phung

Trả lời #128 vào: 17-11-2022 20:29:48
Chào cả nhà!

Cụ Năm đã xin vào sống trong nhà dưỡng lão Nam Đồng, TP Vũng Tàu được khoảng 1 năm nay. Mắt cụ đã gần như mù hẳn, ko còn thấy ánh sáng mờ ảo nữa. Con trai cụ cũng thỉnh thoảng vào thăm cụ. Cụ sống ở nhà dưỡng lão rất bình yên và được chăm sóc khá ổn. Cụ hiện nằm 1 chỗ trên giường vì chân đã rất yếu.

Phụng và các nhóm từ thiện khác ở Vũng Tàu thường xuyên ghé thăm cụ.

Vài thông tin gửi đến cả nhà. Thân ái!

The following users thanked this post: banbe6x, Tieuhuongduong, maitramtg, Sẻ Chia

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #127 vào: 30-03-2018 06:06:21
Trích dẫn của: \"le phung\" post=103466
...

Ngày 13/2/17, Phụng đã chuyển tặng phần quà 300k CMKTX từ quỹ NTCM đến cụ. Cụ vẫn ngồi ăn xin trước cổng chùa Từ Thắng. Quà gồm: 200k mua sữa tươi, bánh... + 100k TM. Cụ gửi lời cám ơn NTCM.

...

Xin Cảm ơn Lephung đã ghé thăm và cập nhật tình hình sức khỏe và cuộc sống hiện tại của cụ Năm để cả nhà cùng nắm được.

@Thocon : Em xuất quỹ chuyển tới Lephung 300,000đ tiền CMKTX cụ Năm dùm nhé.

Xin cảm ơn sự quan tâm của cả nhà.

Thân.

BS

The following users thanked this post: maitramtg

Ngủ rồi le phung

Trả lời #126 vào: 15-03-2018 16:57:46
Chào cả nhà!

Hoàn cảnh của cụ, LP đã trung chuyển CMKTX và theo dõi suốt mấy năm nay. Cụ đi ăn xin trước cổng chùa, và xin được nhiều tiền. MTQ giúp đỡ cụ rất nhiều. Các nhóm từ thiện trong tỉnh BRVT cũng giúp đỡ cụ. Nhưng do tính cách của cụ hay than không có tiền mua thuốc nhỏ mắt, không có tiền đóng tiền nhà, không ai cho cụ ăn, cụ đói... Nhưng cụ thật sự chưa khó khăn. Con trai cụ mỗi sáng đến chở cụ đi ăn, mua cà phê sữa cho cụ uống. Trưa, chiều mua cơm hộp đến cho cụ. Mua bằng tiền ăn xin của cụ. Hàng xóm, MTQ... cũng rất hay mang thức ăn cho cụ. Các món quà từ thiện như: gạo, mì, chăn màn, võng nằm... Cụ đều nhờ người mang đi bán. Quần áo mới từ thiện, cụ cũng không mặc. Cụ mặc đồ rách để dễ xin tiền. Điều đặc biệt là cụ ăn uống rất nhiều nhưng không hề mập. Vì vậy ai đến thăm tặng sữa chua, sữa tươi thì cụ sẽ dùng 2 hộp và than bị bỏ đói. Cụ thật sự không đói ăn, không khổ như cụ hay than vãn với những người đến thăm cụ. Nếu muốn biết rõ về cụ, yeuthuongvn hỏi thăm những người dân buôn bán gần đó, sẽ rõ về tình hình cuộc sống của cụ.

Chính quyền địa phương có đề nghị cụ vào trung tâm dưỡng lão, nhưng cụ doạ chết nếu đưa cụ vào đó (chị bán tạp hóa kể & LP cũng đã hỏi cụ).

Nhìn cảnh 1 cụ già rách rưới, mù loà ngồi ăn xin trước cổng chùa thì ai cũng thấy xót xa. Cụ sống trong ngôi nhà trọ nghèo nàn, hôi thúi nhưng cụ kiên quyết không vào trung tâm dưỡng lão, và cụ vẫn cứ ngồi ăn xin trước cổng chùa thì LP không biết phải giúp đỡ gì cho cụ. Vì đó là cuộc sống do cụ chọn lựa và cụ cảm thấy hạnh phúc thì cụ cứ sống như vậy. Mừng là cụ luôn nhận được sự giúp đỡ của rất nhiều người. Cám ơn yeuthuongvn đã yêu thương và quan tâm cụ.

Thân ái!

Ngủ rồi minhsơn97

Trả lời #125 vào: 21-02-2018 09:13:27
NTCM mình có bản đồ NTCM rất tiện dụng mà hình như cả nhà mình quên áp đụng nó vào rồi ^^ ,các hoàn cảnh được đưa lên bản đồ điều được định  vị chính xác ,
Mình ghé thăm hoàn cảnh định vị lại nhà hoàn cảnh rồi đưa lên bản đồ NTCM ,chung tay xây dựng bản đồ NTCM .  
Cả nhà muốn đi thăm hoàn cảnh nào cũng rất tiện lợi  chính xác ,tiết kiệm thời gian.

Lẽ phải ánh sáng dẫn đường của nhơn loại.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #124 vào: 20-02-2018 07:04:49
Cảm ơn Yeuthuongvn và Gia đình đã ghé thăm cụ Năm cũng như cập nhật tình hình sức khỏe và cuộc sống của Cụ.

Nhờ Lephung lưu ý các ý kiến của Yeuthuongvn và hỗ trợ giải pháp dùm.

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà.

Thân.

BS

Ngủ rồi yeuthuongvn

Trả lời #123 vào: 20-02-2018 01:09:40
Chào chi @LePhung & cả nhà!
 Mung 3 tet, gia dinh @yeuthuongvn co\' ghe\' tham chu\' Ban (Vũng Tàu - Anh Ban nghèo, tai nan giao thong), chu\' khoe, luc den chu\' da ra ngoai di choi, khong co\' trong mie\'u, gia dinh co goi chut tien cho cụ Dung cho chu\'.

Ngoai ra, khi gia dinh ghe\' tham Cụ Năm, thay tinh hinh suc khoe cụ hoi ye\'u, cụ ngoi an xin truoc cổng chùa, khong tu du\'ng day 1 minh duoc, phai co nguoi diu thi moi du\'ng day duoc, di bo vao nha mat may xanh le\'t, tho khong ra hoi, nghe chi o tiem tap hoa no\'i gan day cu bi benh 1 tran nang, chùa da du\'ng ra lo cho cụ nen bay gio tam tam nhu vay. Vao tham nha cụ, mui khai nong nac going nhu chi @LePhung noi luc truoc, khong ai don ve sinh. Gia dinh co mua sữa, bánh, quan a\'o moi va goi tien mat cho cụ, cụ no\'i sa\'ng gio khong co gi an nen do\'i bung qua\', uong lien 1 luc 2 hop sữa, nhung sau do\' thi 1 chi hang xo\'m no\'i la goi tien cho cụ, la\'t nua con trai cụ se ghe\' lay het, ngay ca quan ao mo\'i hay bat cu\' thu\' gi co the ba\'n duoc, se la\'y di ba\'n het?? Chi o tiem tap ho\'a con noi la nguoi ta khong co\' la\'y tien nha thue cua cụ, nhung cụ van cu\' khang khang no\'i la phai tra moi tha\'ng, ngay khi gia dinh goi tien va qua cho cụ xong, cụ lien khang khang muon di ra ngoi an xin truoc chùa ma khong chiu o nha.

@yeuthuongvn co y\' kien nhu sau:

1/ minh muon hoi xem co\' ai biet dia chi lien lac cua dich vu don ve sinh o vung tau de @yeuthuongvn thue, thinh thoang ghe\' don dep ve sinh nha cho cụ.
2/ minh chi so cụ bua do\'i bua no nen muon dat com hang ngay nho nguoi ta mang qua cho cụ, khong da\'m nho hang xo\'m vi co the nguoi ta se ban viec khong phai luc nao cung co\' thoi gian nau nuo\'ng cho cụ. Ban nao biet dia chi qua\'n com nao o gan khu vuc nay thi nha\'n cho @yeuthuongvn, hay la ban nao o vung tau co\' dieu kien ghe\' qua chùa, xin chùa cho cu com chay hang ngay, roi minh se goi tien cu\'ng duong cho chua moi tha\'ng, ca nha tha\'y sao?
3/ Nghe no\'i ( tren DD) la Cụ ko chịu vào sống ở trại dưỡng lão, nhung bay gio Cụ da gia qua roi, suc khoe khong co\', dau o\'c khong duoc minh man, co\' the nao co\' ai du\'ng ra ban bac voi Chính quyền Phường sẽ đưa cụ vào trung tâm dưỡng lão song cho yen tam hon chu\'t?
Do dieu kien khong cho phe\'p, gia dinh minh chi ghe\' tham Cụ duoc 1,2 tieng dong ho, duoc nghe 1 so thong tin tu hang xo\'m nen khong ro 100% thuc hu ra sao, nen neu ca nha co\' thong tin chi\'nh xac hay y\' kie\'n gi de moi nguoi tham khao, xin cam on nhieu.
Than.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #122 vào: 14-02-2018 04:08:12
6x đăng ảnh dùm Lephung nhưng không được ...
Bài viết không kèm hình ảnh thì vẫn đăng được.

Nhờ anh em kỹ thuật xử lý dùm ạ.

Thân.

BS

Ngủ rồi yeuthuongvn

Trả lời #121 vào: 14-02-2018 02:57:12
Cam on chi @Lephung nhieu nha.
Gia dinh cung du dinh se ghe\' tham va tang qua cho chu\' Ban luon
(Vũng Tàu - Anh Ban nghèo, tai nan giao thong).

Than.

Ngủ rồi le phung

Trả lời #120 vào: 13-02-2018 17:41:11
Chào cả nhà!

Ngày 13/2/17, Phụng đã chuyển tặng phần quà 300k CMKTX từ quỹ NTCM đến cụ. Cụ vẫn ngồi ăn xin trước cổng chùa Từ Thắng. Quà gồm: 200k mua sữa tươi, bánh... + 100k TM. Cụ gửi lời cám ơn NTCM.

Cụ vẫn khoẻ. Các nhóm từ thiện khác và các MTQ vẫn giúp đỡ cụ thường xuyên. Giúp: đóng tiền nhà trọ, sữa, bánh, tiền...  Địa phương tặng cụ 1,300k tiền tết. Vì vậy chúng ta vẫn tạm thời chưa cần giúp đỡ cụ.

@yeuthuongvn: đến ngã 3 Chí Linh, đi đường Nguyễn Hữu Cảnh, rẽ vào hẻm 25. Đi hết đến cuối hẻm, bên tay trái là chùa Từ Thắng. Cụ ngồi ăn xin trước cổng chùa. Cạnh chùa là con hẻm vào phòng trọ nhà cụ. Em đến hỏi tiệm tạp hóa Huy Hà, hoặc người dân quanh chùa. Gần như người dân khu vực này, ai cũng biết cụ. Cám ơn em

Ngủ rồi yeuthuongvn

Trả lời #119 vào: 12-02-2018 19:05:18
Chi @Lephung oi, Tet nay gia dinh em co nguoi xuong Vung tau nen muon ghe\' tham va tang qua cho cu Nam,
chi lam on cho em xin dia chi nha cu.
Cu hay ngoi an xin truoc cong chua Tu Thang hay Phuoc Thang vay ha chi?
Xin cam on

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #118 vào: 17-05-2017 07:45:46
Đỡ lo cho Cụ Năm .

Cảm ơn Lephung đã cập nhật thông tin chi tiết để cả nhà cùng nắm được .

Thân.

BS

Ngủ rồi le phung

Trả lời #117 vào: 16-05-2017 23:18:46
Chào cả nhà.

Ngày 2/5, LP đã đi thăm và chuyển phần quà 213k của bạn Ái Trần gửi tặng cụ. Quà gồm: sữa chua, sữa tươi, sữa đậu nành và bánh.

Tháng trước cụ ngồi ăn xin trước cổng chùa. Khi xe ô tô con lùi xe, cụ đã vô tình chìa chân ra nên bánh xe đã cán lên bàn chân của cụ. Chị chủ xe đã đưa cụ đi bệnh viện khám, chịu trách nhiệm đóng tiền nhà trọ và tiền ăn uống + thuốc cho cụ trong thời gian cụ bị thương ko đi xin ăn được. Nghe chủ nhà trọ và hàng xóm kể, vết thương chỉ bị nhẹ ngoài da, ko bị gẫy xương. Cụ vẫn khoẻ, đi lại bình thường, hơi bị nhắc nhắc.

Cụ được phước nên vẫn có rất nhiều người đến tặng quà, tiền cho cụ dù cụ ko cần phải ngồi ăn xin trước cổng chùa mỗi ngày. Và theo thông tin ngoài luồng của hàng xóm: con trai cụ hình như vẫn thường xuyên đến xin tiền đi ăn xin của cụ như nhiều năm nay.

LP cập nhật hình ảnh và vài thông tin của cụ đến cả nhà. Thân ái.

[ Tập tin đính kèm không tồn tại ]

Cụ nhận quà CMKTX

Vết thương trên chân cụ

Phần ăn do chị chủ xe ô tô mang đến cho cụ ăn

Ngủ rồi le phung

Trả lời #116 vào: 05-10-2016 17:02:06
Chào cả nhà!
Ngày 30/9, LP và con trai đã đi thăm cụ và chuyển quà của nhóm bạn Ái Trần gửi tặng cụ: sữa tươi, sữa chua và bánh - quà trị giá 159k.
Cụ đã ngồi ăn xin trước cổng chùa lại khoảng 1 tháng nay. LP hỏi thăm chị bán tạp hóa quen thuộc, chị cho biết vẫn có rất nhiều người đến cho tiền, quà, bánh ... giúp cụ thường xuyên. Con trai cụ vẫn đến gặp cụ hàng ngày. Cụ vẫn khỏe.
LP gửi vài hình ảnh cập nhật tình hình hiện tại của cụ. Thân ái!

Người dân dắt cụ đến trước cổng chùa

Cụ nhận quà từ nhóm bạn Ái Trần: sữa tươi, sữa chua, bánh

Em học sinh mua nước ngọt và đút cho cụ uống (cụ xin em ấy nước ngọt)

Tạp hóa LP hay mua hàng và hỏi thăm tin tức về cụ, sát chùa Tự Thắng