Tác giả Chủ đề: Huế - Gia đình Nguyên Thy - Kim Long  (Đã xem 6318 lần)

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #6 vào: 14-07-2017 13:22:52
Vịt đã chuyển 500k vào TK chị Linhthuc. chị kiểm tra nhé.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #5 vào: 14-07-2017 10:11:01
Trích dẫn của: \"phuclehuu\" post=98934
...

Nhân dịp này, chúng ta có món quà nhỏ gởi đến  gia đình. Dự kiến trị giá 500k
Khoản kinh phí này, đề nghị xuất quỹ NTCM

...

Thực hiện theo đề xuất của Phuclehuu các bạn nhé.

@Trangvitgioi : Em xuất quỹ 500,000đ gửi tới Linhthuc để nhờ các bạn miền Trung chuẩn bị quà cho mẹ của Nguyên Thy dùm.

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi phuclehuu

• Lười Ăn - Chăm tán gái!
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1800
  • Lười ăn, chăm tán gái!
Trả lời #4 vào: 14-07-2017 10:04:04

Nhân dịp họp mắt tròn 10 năm thành lập nhóm Người tôi cưu mang; Tập thể thành viên NTCM mời gia đình  tham gia họp mặt cùng nhóm.

Nhân dịp này, chúng ta có món quà nhỏ gởi đến  gia đình. Dự kiến trị giá 500k
Khoản kinh phí này, đề nghị xuất quỹ NTCM

Thân ái

Bước dài _ Không vội vã!

Ngủ rồi nguyenthy

Trả lời #3 vào: 23-06-2010 10:00:24
Em xin chào cả nhà!!!
Em rất cám ơn và trân trọng những tình cảm mà cả nhà đã dành cho em và mẹ của em. Những lời động viên của chị Thocon, anh Thaiduy, HMHai, Merci, xelan, Bongbi, Anh22, Xulanhphanlan, Comoi, Xulanhtinhnong,Theanh, Opla, bác Kimbang, Ngocthao, chị Bactan, Linhthuc, chị trangvitgioi và đặc biệt là người bạn của chị, cùng rất nhiều nhiều..... anh chị khác trên diễn đàn NTCM đã luôn ở bên khích lệ, cỗ vũ em để vượt qua những khó khăn trong cuộc sống.
Hiện tại em đã tốt nghiệp đại học và tham gia giảng dạy tại một ngôi trường ở Huế. Công việc lúc đầu của em cũng có nhiều khó khăn vì chuyên ngành chính của em là Biên Phiên dịch Tiếng Anh, nhưng bây giờ chọn công việc đi dạy nên cần phải học hỏi rất nhiều từ những thầy cô có nhiều kinh nghiệm khác. Nhưng em tin rằng tất cả những khó khăn cũng sẽ qua và thay vào đó là những niềm vui khi được gặp những học trò thân thương và có nhiều thời gian để chăm sóc mẹ của em hơn.
Em xin chúc cả nhà luôn sức khỏe, hạnh phúc và chúc cho diễn đàn của chúng ta ngày càng lớn mạnh.
Thân ái!!!
Nguyên Thy

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #2 vào: 31-05-2010 13:39:24
Sau khi chuyển 1.200.000 VND / cho 6 tháng (1-6/2010)thay cho Bongbi, Thaiduy xin ngừng CMTX trường hợp này ạ.

Xét hiện tại Nguyên Thy đã đi làm nên cũng đỡ một phần nào lo cho mẹ.

Thaidzuy cũng đã thông báo cho Nguyên Thy biết về việc ngừng CMTX này.

Thân,

Từ đây người biết thương người...

Ngủ rồi ThaiDzuy

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 15
Trả lời #1 vào: 05-02-2010 11:22:56
Gia đình Nguyên Thy là một trong những hoàn cảnh đầu tiên mà NTCM biết tới do Thaidzuy giới thiệu từ thông tin của báo Dân Trí cuối năm 2006. Hoàn cảnh rất khó khăn, trong một tai nạn giao thông, cha mất, còn mẹ thì vĩnh viễn ngồi trên xe lăn từ ngày Nguyên Thy chưa đầy 2 tuổi. Mọi công việc trong gia đình đều dồn lên vai cô bé.
BQT NTCM quyết định giúp Nguyên Thy số tiền 500,000 VND / tháng từ hai thành viên Thocon và Bongbi từ tháng 2/2007.
Ngày 22/9/2008, nhomai_2002 và xuongrong có đến thăm gia đình em và cung cấp thông tin về cuộc sống của hai mẹ con.
      - Bùi Xuân Nguyên Thi sinh năm 1987 hiện đang là sinh viên năm cuối của lớp phiên dịch tiếng Anh khoa Anh ngữ K2 trường đại học Ngoại ngữ Huế.
      - Mẹ em tên là Nguyễn Thị Sanh Em sinh năm 1960, do ảnh hưởng của vụ tai nạn xe từ năm 1988 nên mẹ em đã bị lóet vùng cùng cụt, liệt 2 chân do chấn thương cột sống, hiện giờ ko đi lại đc phải ngồi xe lăn
      - Ba em tên Bùi Xuân Lâm sinh năm 1960, đã mất trong vụ tai nạn xe năm 1988 .
    Thi cho biết hàng tháng em vẫn đều đặn nhận đc đủ số tiền CMTX 500.000đ từ hai bác thocon và bongbi ! Em học chủ yếu ở trên trường vào buổi sáng và có xin một công việc làm bán thời gian để kiếm tiền nhưng ko thể đi làm đều đặn đc vì mẹ em đau ốm liên miên ko ai chăm sóc . Tiền học phí của em đc nhà trường miễn cho một nửa, còn các khỏan tiền lặt vặt khác thì vẫn phải đóng, sách học thì em phải đi mượn bạn mang đi photo để về học. Hàng tháng mẹ của em đc chính quyền hỗ trợ cho 120.000đ !
    Gia đình em thi thoảng cũng nhận đc sự trợ giúp từ những người có lòng hảo tâm nhưng sự trợ giúp đó là ko đều đặn và ko thường xuyên . Vả lại em vừa phải lo việc học vừa phải lo chăm sóc mẹ đau yếu vì vậy hòan cảnh hiện tại của em cũng vẫn còn tương đối khó khăn !
    Thi có nhờ chúng tôi chuyển lời cám ơn chân thành và lời chúc sức khỏe của em đến tất cả các anh chị em trên diễn đàn NTCM đặc biệt là các bác HMHai _ thocon _ bongbi !
    Địa chỉ và số phone của gia đình em Thi : 20/8 đường Nguyễn Hoàng phường Kim Long thành phố Huế    054.519111

Cũng từ ngày đó, Nguyên Thy trở thành một thành viên tích cực của NTCM tại Huế trong khi vẫn phải hàng ngày hàng giờ lo cho mẹ.
Một người bạn của Trangvitgioi giúp Nguyenthy 650,000 VND đóng học phí vào ngày 25/20/2008.
Thaidzuy có ghé thăm gia đình em Thy vào ngày 25/20/2008, giúp gia đình em 200,000 VND và thêm một vài thông tin:
Vấn đề lớn nhất của gia đình em hiện nay là bệnh tình của mẹ. Sau 20 năm bị tai nạn, không biết có phải do ngồi xe lăn dài như vậy không mà hiện tại, dì Sanh chứa đựng quá nhiều bệnh: khớp, bao tử, trào ngược thực quản, đại tràng, huyết áp... nên trông dì thật tội, chỉ còn gia bọc xương và thường xuyên phải vô bệnh viện.

Số tiền trợ cấp cho Dì do Phường hỗ trợ là 120,000 VND / tháng trong khi Nguyên Thy có đi làm thêm chút ít (công việc về du lịch tại Huế) khoảng 200,000 - 400,000 VND / tháng cũng chỉ thêm thắt phần nào vì công việc không thường xuyên lại hay phải nghỉ để chăm mẹ. Vì vậy, số tiền 500,000 VND từ NTCM thật sự hữu ích cho hai mẹ con em, giúp tiền thuốc thang cho mẹ cũng như đỡ đần một phần sách vở cho Thy.
Từ ngày trở thành thành viên NTCM, Nguyenthy có dịp tâm sự với thành viên xelan90, một hoàn cảnh tật nguyền khác. Qua đây, chúng ta biết về em hơn:

“Em chào anh xelan90. Thật sự em rất cảm phục và quí mến nghị lực cũng như sự lạc quan của anh trong cuộc sống. Cách đây 21 năm (1987) gia đình em cũng bị tai nạn xe, bố em đã qua đời ngay chuyến xe đó, còn mẹ em thì bị thương nặng gãy xương lưng xương chân, phải trải qua hơn 4 lần phẩu thuật, nằm viện hơn 3 năm và chịu nhiều đau đớn cơ thể do những vết thương hành hạ. Đáng thương hơn nữa là mẹ em đành phải từ bỏ công việc mà mẹ rất yêu quí là một nhân viên bưu điện tỉnh vì bệnh tật đau ốm, sau vụ tai nạn mẹ em không thể đi lại được và ngồi xe lăn suốt đời. Em lúc đó chỉ là một đứa bé 18 tháng tuổi nhưng không hiểu sao lại được may mắn thoát chết trong vụ tai nạn. Trong lúc chiếc xe sắp rơi xuống vực sâu hơn 70 mét bố em đã bọc em vào chiếc áo của bố và ném em ra khỏi cửa sổ xe, em rơi đúng vào một lùm cây khô và nằm ở đó cho đến đêm khuya mới được tìm thấy và đem về nhà. Vì là đứa con duy nhất của bố mẹ nên từ sau sự ra đi của bố gia đình em chỉ còn lại 2 mẹ con sống thương yêu và nương tựa vào nhau. Đôi khi em cũng đã trách ông trời vì ông đã lấy mất người bố yêu thương của em, người bố mà em chưa bao giờ được gặp, thậm chí chưa bao giờ được gọi và để lại cho mẹ em những nỗi đau mà không có gì có thể bù đắp được.
       Cuộc sống gia đình em vẫn cứ trôi qua, hàng ngày hàng giờ không lúc nào những cơn đau tận xương tận tủy lại bỏ qua cho mẹ em, nhưng vì thương con mẹ em đã can đảm sống, chiến đấu với bệnh tật, và số phận để tiếp tục ở bên cạnh em và nâng bước động viên em trong cuộc đời này. Hiện tại lúc em viết những dòng này gởi đến anh cũng là lúc mẹ em vẫn đang nằm viện để điều trị những vết thương củ tái phát\\\"
Sau đó, các thành viên tiếp tục CMKTX cho mẹ em chi phí một phần thuốc thang
DzungNguyen & DiepThien:        500,000 VND
Tieudongta:          300,000 VND
Quỹ NTCM:          200,000 VND
Kimbang:         3,000,000 VND
Hiện tại, Nguyenthy là thành viên chủ chốt của Nồi cháo Từ thiện tại Huế và tham gia chuyển tiền CMTX tới một số hoàn cảnh NTCM giúp đỡ tại Huế.

Từ đây người biết thương người...