Tác giả Chủ đề: Ngày cuối tuần rực rỡ! -sân chơi sáng tạo của trẻ  (Đã xem 4890 lần)

Ngủ rồi The Em

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Anh chàng Tinhnguyentre dường như đã đi quá xa. NTCM đã du di khi để bạn đăng tải thông tin tìm tình nguyện viên, rồi giới thiệu về nhóm của mình... Bạn Tinhnguyentre không hề nhận thức được rằng admin và những người quản lý DD đã rất thông cảm, chia sẻ với bạn?

Được đà, thành viên này càng làm tới.
Tôi đề nghị Mod, admin khóa topic này lại và cho chìm luôn khỏi mất thời gian của các thành viên cũng như chiếm dụng mặt tiền qúy giá của DD.

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Đây là bài của bạn Vân nhà Bí Ngô
Ngày 19 tháng 4 năm 2011.

2 ngày đã trôi qua sau buổi tình nguyện ở TT2, Vậy mà cảm xúc về các em bé nơi đây trong tôi vẫn nguyên vẹn như cái buổi chiều khi tôi rời trung tâm để trở về Hà Nội. Lần đầu tiên tham gia chương trình\\\" ngày cuối tuần rực rỡ\\\" và cũng là lần đầu tiên đi tình nguyện, tôi chợt suy nghĩ nhiều hơn về cuộc sống về những người xung quanh và cả về bản thân mình.

Sáng chủ nhật, mưa phùn nhẹ, tôi cùng cả đội TNT lên đường đến với TT2- Ba Vì, chặng đường có vẻ khá dài, thời tiết lại không được tốt nên trong tôi có chút nản lòng và cũng 1 phần vì tôi chưa quen nhiều thành viên của đội nên có chút e dè nhưng khi nghĩ đến ánh mắt của các em khi được vui chơi hồn nhiên trong ngày cuối tuần, tôi lại tự nhủ : \\\" thôi cố lên, đến với các em để biết cuộc sống của những con người có hoàn cảnh đặc biệt ấy ra sao\\\".

8h30 phút, chúng tôi đến TT2, mọi người có vẻ hơi mệt sau 1 chặng đường khá dài và vất vả nhưng với tinh thần hết mình vì các em, chúng tôi nhanh chóng họp, phân công thành viên về các nhà và giao việc cùng với đồ cho mọi người. Tôi được chọn về nhà Bí Ngô cùng với Ngọc, Vân Anh, Dương, chị Hằng, em Linh và chị Thủy. Khi chúng tôi vừa về đến nhà Bí ngô, đang lúi húi bỏ giày dép ở phía ngoài thì các em đã cất tiếng chào:\\\" chúng con chào cô chú ạh\\\" ríu ra ríu rít. Nhà bí ngô có 13 em nam nhưng hôm ấy có 1 em phải đi viện. Tôi phát bảng vẽ tranh cho các em nhưng còn thừa 1 bảng, cầm tấm bảng còn lại trên tay tôi nghĩ \\\" không biết em bé ấy như thế nào, em bị sao mà lại phải vào viện và tôi mong cho em bình an để khỏe lại, để về cùng với các bạn nhà Bí Ngô. 12 em còn lại được nhận bảng vẽ, bút chì và hộp màu để vẽ và tô, các anh chị tình nguyện cũng tham gia vẽ cùng các em, các em thích lắm, mới nhận được hộp màu là các em mở ra ngay và cầm lên vẽ. Tôi đến vẽ cùng em Dơi, 1 em bé 5 tuổi, tuy hơi rụt rè nhưng em có đôi mắt rất sáng và rất thích các anh các chị vẽ cùng. Dơi vẽ siêu nhân đang bay trên bầu trời, vẽ ông mặt trời, vẽ nhà, em vẽ cả con khủng long trên hộp màu nhưng khi tôi hỏi em đang vẽ con gì thì em bảo là con voi . Tôi cũng đến vẽ tranh cùng với Đức sau khi giúp Dơi hoàn thành bức tranh của mình. Hôm ấy Đức đang bị đau chân vì ngã xe, em được phép vẽ trên bàn nhưng em vẫn cố gắng ngồi dưới sàn nhà để vẽ cùng các bạn và các em. Nhìn Đức tôi thấy ở em 1 đứa trẻ hiền lành và dễ gần, em vẽ tranh cũng khá đẹp. Phần vẽ tranh kết thúc bằng việc chọn ra tranh đẹp nhất và trao quà cho các em. Em Tú, là anh cả của nhà Bí Ngô, đã nhận được giải tranh đẹp nhất, phần thưởng cho các em chỉ là những cái kẹo mút, nhỏ thôi nhưng là món quà động viên, khích lệ các em.

Vì nhà Bí Ngô ăn cơm trưa khá sớm nên khi chúng tôi kết thúc phần vẽ và tô tranh thì cũng đã đến lúc các em ăn cơm. Tranh thủ lúc các em ăn trưa, tôi có lang thang qua các nhà khác, qua nhà Thỏ Đế, thấy các em đang chơi trò đố vui cùng các anh chị, các em rất thông minh, trả lời cũng rất nhanh, các em hát, tiếng cười giòn tan. Tôi chợt ngờ ngợ nhận ra, thực ra những đứa trẻ này, chúng cũng giống những em bé khác, cũng có tuổi thơ, cũng hồn nhiên và có những ước mơ trong sáng, đừng vì kì thị xã hội và bỏ rơi các em, tôi nghiệp lắm.

Lang thang quanh trung tâm, lên thăm nhà trẻ sơ sinh, thời gian qua đi nhanh, mọi người tật trung ăn trưa, có vẻ ai cũng đã đói. Chúng tôi ăn bánh mi và uống sữa, cám ơn tổ Hậu cần đã cho chúng tôi có cái ăn và uống, hihi. Mọi người ăn, giới thiệu và cười đùa cùng nhau. Đến lúc này thì tôi đã bớt phần nào rụt rè, hòa vào cười nói cùng mọi người, tôi cảm nhận được tình cảm chân thành mọi người dành cho nhau, và tình cảm của tôi đối với họ cũng đang nhem nhóm và lớn dần lên.

Buổi chiều, chương trình của chúng tôi là nấu chè cho các em ăn, làm lọ hoa, Yoga cười và chơi ghép tranh. Vân Anh được giao nấu chè. Bạn Vân Anh nấu chè rất ngon và có kĩ thuật, hihi, các em ăn cũng khen ngon, bạn giám khảo cũng khen ngon. Nhà Bí ngô mình thật là pro \\\\:D/. Ăn chè xong là các TNV cùng các em làm lọ hoa. Các TNV rất khéo tay, gấp hoa rất siêu, rất nhiều kiểu, các em bé của nhà Bí ngô cũng vậy, các e lớn học gấp giấy rất nhanh, còn mấy nhóc bé bé thì có những ý tưởng gấp giấy rất buồn cười. Tôi đang ngồi cắt giấy cho các em thì 1 bé chạy đến nói: \\\" cô ơi, cô gấp cho con hình ông sao\\\" tôi hỏi cháu thích sao màu gì, em ấy bảo\\\" cháu thích sao màu xanh lá cây để dán và lá cờ màu vàng\\\". Tôi phì cười vì ý tưởng ngộ nghĩnh này, bao lâu nay tôi vẫn cứ dập khuôn là lá cờ thì phải màu đỏ còn sao phải màu vàng, giờ mới thấy trẻ con chẳng bao giờ chịu đi theo 1 nguyên tắc nào, trí tưởng tượng của các em phong phú lắm. Mãi rồi chúng tôi cũng có san phẩm cho nhà mình, có chị Chi giúp đỡ, chúng tôi có hẳn 2 lọ hoa. Em Linh trong đội tình nguyện, mới học lớp 11 thôi nên có rất nhiều ý tưởng trang trí lọ hoa kute, nhìn tổng thể cái lọ hoa nhà mình rõ là nổi bật  .

3h, chúng tôi tập trung các em ra sân để tập Yoga cười, đúng với cái tên của nó, quả thật là buồn cười, lâu rồi tôi mới tập 1 bài buồn cười như thế, được vận động, cười đùa, thấy sảng khoái và rất vui vẻ.

Cuối cùng là phần thi ghép tranh và tổng kết trao phần thưởng. Nhà sinh hoạt chung tuy hơi bé và nóng nhưng dưới sự quản lý của các anh chị tình nguyện, các em rất ngoan tuy nhiều khi có hơi holigan 1 tí. Nói chung là rất vui, sôi nổi, có tính cạnh tranh của 1 cuộc thi.
Phần thi ghép tranh nhà Bí Ngô tuy không ghép nhanh nhất nhưng các em đã rất cố gắng và hoàn thành được bức tranh là 1 kết quả không tồi. Nhà Bí ngô giành giải nhất nồi chè, hoan hô bạn Vân Anh và những bạn phụ giúp nấu chè nhà mình nhé.

Chiều rồi cũng dần buông, chụp những bức ảnh kỉ niệm cùng các em toàn trung tâm và các em nhà Bí ngô mà lòng tôi lưu luyến. Biết là sắp phải xa các em rồi vậy mà chẳng nỡ quay gót bước đi. Hát tặng các em 1 bài mà tôi ngèn ngẹt, đắng nơi cổ họng, giữ cho mình không khóc nhưng trong thâm tâm tôi biết mình sẽ ghi nhớ hình ảnh các em mãi thôi. Những cái tên: Tú, Đức, Hiệp, Dơi, Hải... rồi đến khi nào tôi mới quên được. Bởi vì các em đã chiếm lấy 1 góc trái tim tôi, lúc đó và cả đến bây giờ, và cũng vì các em là những đứa trẻ đầu tiên tôi gặp trong lần tình nguyện đầu tiên của đời mình. Tạm biệt các em và trở về Hà Nội, trở về với cuộc sống với việc học tập thường ngày, nhưng có lẽ qua ngày chủ nhật này với riêng bản thân mình, tôi biết ở ngoài kia còn rất nhiều người bất hạnh hơn mình, họ cần sự giúp đỡ của cả cộng đồng, dù nhỏ thôi nhưng cũng phần nào làm vơi đi khó khăn. Tôi được sinh ra có bố, có mẹ bao bọc, chở che, còn các em, các em vẫn còn bé quá vậy mà đã mất đi sự quan tâm của bố mẹ ( điều các em cần nhất). Thương lắm, muốn làm nhiều hơn nữa đến giúp đỡ các em và các em bé khác có hoàn cảnh như các em để các em cũng có 1 tuổi thơ giống như những đứa trẻ bình thường khác.

Hẹn gặp lại nhé, những em bé của tôi

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Các bạn ơi!!Vậy là chương trình \\\" Ngày cuối tuần rực rỡ 2\\\" tại trung tâm lao động số 2 Ba vì Hà Nội của Tình nguyện Trẻ chúng tớ dã kết thúc tốt đẹp với bao cảm xúc ,bao xót xa cho những đứa trẻ bị mắc phải căn bệnh của thế kỉ - HIV.

Và dưới đây là những dòng tâm sự của các tình nguyện viên sau một ngày cuối tuần đầy ý nghĩa.Hãy đọc ,cảm nhận và cùng chia sẻ với chúng tớ nhé vì trẻ có H cũng giỗng như bao đứa trẻ khác hiền lành,ngoan ngoãn, đáng yêu và rất cần sự quan tâm của xã hội!!!

Đây là nhật kí của bạn Trefoil

5h sáng thức dậy và chuẩn bị lên đường . Tâm trạng tràn đầy hứng khởi cho một ngày cuối tuần rực rỡ (mặc dù có một chút mưa phùn). Hôm nay gia đình Tình Nguyện Trẻ sẽ tổ chức chương trình Ngày cuối tuần rực rỡ lần thứ 2 tại Trung tâm giáo dục lao động 2, nơi nuôi dạy trẻ em có H bị bỏ rơi. Xe ôm của mình cũng mới học đi xe máy thôi, thế mà hai đứa đã lấy hết can đảm của mình ra và ... Ba Vì thẳng tiến nào!

Từ nhà đến điểm tập kết hai đứa đã nhiều phen hú vía khi gặp hai vụ ngã xe trên đường. Hãi quá nhưng vẫn phải cố gắng tiến lên phía trước. Gặp được mọi người thấy hào hứng hẳn lên, có vẻ như ai cũng rất mong chờ buổi đi này. Giờ lành đã đến, mọi người cũng đông đủ, 6h45 xuất phát thôi. 60km, đó là con số không hề đơn giản với hầu hết các tay lái là nữ nhi của nhà mình. Đã thế trời lại mưa nữa chứ, mưa hắt ướt hết mặt mọi người nhưng không thể dập tắt được ngọn lửa nhiệt huyết đang cháy trong tất cả mọi người đâu. Những ngọn đồi dần hiện ra, cảnh vật hai bên đường thật hút mắt. Một màu xanh trải dài điểm thêm những vườn nhãn đang vào mùa ra hoa trông như những đốm sáng nhẹ nhàng, mát dịu. Khứu giác bị hấp dẫn bởi một mùi hương thoảng trong gió, mùi hoa nhãn, hoa xoan dọc đường. Đường đi thật lằng nhằng, cũng may mà cả nhà đã có một hoa tiêu dẫn đường. Lòng vòng mãi, cuối cùng sau gần hai tiếng rưỡi, cả nhà đã đến đích.

Lúc này trời cũng đã ngớt mưa, bầu trời bắt đầu hửng nắng và một ngày cuối tuần rực rỡ đã bắt đầu với trung tâm.

Cảm giác đầu tiên là nơi đây không khác gì một trường mầm non cả, mọi thứ đều nhỏ nhỏ, xinh xinh. Những ngôi nhà nhỏ, những vườn hoa nở rộ, những chiếc cầu trượt, xích đu xinh xắn...tất cả đều rất đáng yêu. Để đảm bảo sức khỏe cho các em, cả nhà đã quyết định chia thành viên ra đến các nhà vui chơi cùng các em. Bốn nhà với bốn cái tên thật ngộ nghĩnh: Hoa Mai, Thỏ Đế, Bồ Câu và Bí Ngô. Có vẻ như nhiều người chon nhà Bí Ngô nhất (không biết có phải nhiều người thích ăn bí ngô không). À quên, còn cả nhà trẻ sơ sinh nữa chứ. Chuẩn bị xong xuôi, mọi người bắt tay vào việc thôi.

Điều đáng nói nhất ở đây là các em đều rất ngoan ngoãn và lễ phép. Vừa trông thấy các anh chị là tất cả đã đồng thanh chào lớn: “ Chúng con chào cô, chú ạ!” (Yêu quá đi mất). Các em cũng rất hồn nhiên và mạnh dạn, em nào cũng xung phong lên tự giới thiệu về mình. Nhà Bí Ngô của mình có 13 em nam nhưng 1 em phải đi bệnh viện nên chỉ còn 12 em. Em lớn nhất 12 tuổi và em nhỏ nhất là 4 tuổi. Các em đều tỏ ra rất thích thú khi được các cô, các chú phát bảng vẽ, giấy và màu, không khí bắt đầu trở nên sôi nổi. Cùng vẽ tranh thôi nào. “ Ôi nghĩ mãi mà không biết vẽ gì đây, nhìn trộm anh bên cạnh xem nào. À vẽ nhà là dễ nhất”. Và thế là úm ba la, tất vả những trang giấy đều hiện ra những ngôi nhà: nhà vuông, nhà méo, nhà to, nhà nhỏ... Rồi đến cây cỏ, ông mặt trời, gà, chim...

Những nét vẽ nguệch ngoạc trông thật đáng yêu. Các em nhỏ quá không biết vẽ gì thì tô tranh nào. Còn các em nhỏ quá không tô được thì... “ thôi để cô chú tô cho nhá! Được giải thì mình cùng nhận rồi chia đôi nhỉ!”

Sau 45 phút, các giải thưởng đã tìm được chủ của mình, giải thưởng giành cho những bức tranh sáng tạo nhất, đẹp nhất, của những trí tưởng tượng phong phú nhất, đáng yêu nhất.

Tiếp theo là trò chơi đố vui và nghe nhạc đoán tên bài hát. Các em thật thông minh và nhanh trí, các cô, các chú còn cưa đọc xong câu đố thì đã tranh nhau trả lời rồi. Phần thưởng là những quyển truyện và những chiếc kẹo mút. “ À nhưng cất kẹo đi đã nhá, ăn cơm xong mới được ăn đấy!” Và giờ cơm của các em đã đến, nhà ta cũng nghỉ trưa và nạp năng lượng thôi. “ Bánh mì và sữa đây, ăn cho no, uống cho say để chiều tiếp tục nhé!” [/color]

[color=\\\"#FF00FF\\\"]  Ăn xong là đến màn chào hỏi và giao lưu giữa các thành viên. Cảm ơn chị Chi với hai ca khúc dễ thương nữa chứ. Cùng chơi trò chơi nào. Đây là một trò chơi đầy tính mạo hiểm và thử thách mà chị Cáo đã chuẩn bị cho cả nhà ( nhưng ai mà chơi một lần rồi thì không dễ mắc bẫy nữa đâu chị ạ. Hehe) Giao lưu xong mọi người bắt đầu chia ra một nửa ở lại học gấp hoa còn một nữa về nhà nấu chè, đợi các em ngủ dậy là đánh chén thôi. 1h30, mọi người về nhà nào. Món chè đã đâu vào đấy, nóng hổi vừa thổi vừa ăn đây.  [/color]

[color=\\\"#FF0000\\\"]  Các em cũng ngủ dậy rồi nè, dọn mâm thôi. “ Ban giám khảo đi chấm chè này, phục vụ cho tận tình, nịnh nọt cho thật khéo vào nhá!” Ăn no rồi bắt tay vào làm hoa thôi. Các em rất khéo tay đấy, hoa này, hạc này, máy bay này...Cuối cùng tất cả cũng cho ra những sản phẩm hoàn hảo nhất mang đi dự thi.
      [/color]
     [color=\\\"#800080\\\"]3h, tất cả tập trung ra sân tập Yoga cười nào. Hoạt động này rất mới lạ với cả các em và nhà mình đấy. HÔ HÔ HA HA HA... tiếng cười của tất cả đã hòa quyện vào nhau, vang thật xa và đã đọng lại trong tất cả chúng ta. Cảm ơn các anh chị trong đến từ công ty Tâm Việt nhiều
nhiều

[/color]

[color=\\\"#00FF00\\\"]Xếp hàng và vào hội trường thi ghép tranh nào. Vào đây nóng quá, nhà ta thì ra sức quạt cho các em còn các em thì ra sức hò hét cổ vũ cho đội mình. Cuối cùng giây phút hồi hộp nhất cũng đến, trật tự lắng nghe công bố giải thưởng cho các nội dung thi đấu nào.
 Danh hiệu nồi chè ngon nhất đã thuộc về nhà Bí ngô thân yêu của mình, lọ hoa đẹp nhất thược về gia đình nhà Bồ Câu của các cô bé xinh xắn, đáng yêu và giải ghép tranh nhanh nhất thuộc về nhà Hoa Mai. Tuy nhà Thỏ Đế không giành được giải gì nhưng các em đã rất rất cố gắng và tất cả đều có quà. “ Tất cả cùng chụp ảnh đã nào, có quà là thi nhau chạy hết về nhà rồi. 1 2 3 con khỉ! 1 2 3 con lợn!...”[/color]

[color=\\\"#000080\\\"] Kết thúc là những bữa liên hoan chia tay cùng với những lời cảm ơn, những bài hát vui nhộn, những nụ cười và cả những giọt nước mắt trong sự lưu luyến của mọi người. Tất cả đã có một ngày đầy ý nghĩa và hạnh phúc. Thật muốn được ở lại lâu hơn với các em, vui đùa nhiều hơn với các em, dỗ dành các em, hát với các em... nhưng giờ chia tay đã đến. Tất cả phải ra về và mỗi người lại mang trong mình những cảm xúc, suy nghĩ khác nhau nhưng chắc hẳn tất cả đều sẽ rất nhớ các em. Cầu chúc cho các em luôn mạnh khỏe và vui tươi. Mong rằng sã còn được gặp lại các em trong một ngày gần nhất.[/color]

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
[COLOR=\\\"blue\\\"]Bọn mình đã thực hiện thành công chương trình \\\"Ngày cuối tuần rực rỡ\\\" 1 ở Trung tâm nuôi dưỡng trẻ khuyết tật ở Ngọc Sơn - Hà Nội. Và chương trình sắp tới sẽ được thực hiện ở Trung tâm Giáo dục lao động số 2 ở Ba Vì - Hà Nội vào ngày 17/04/2011. Và dưới đây là một số thông tin về Trung tâm này để các bạn tham khảo:[/COLOR]

Trung tâm Giáo dục Lao động Xã hội số 2 đóng trên địa bàn xã Yên Bài, huyện Ba Vì, thành phố Hà Nội. Hiện nay, Trung tâm đang nuôi dạy và chăm sóc điều trị 62 trẻ, đa phần là trẻ em bị nhiễm HIV từ bố mẹ và bị bỏ rơi, trong đó trẻ bé nhất là 3 ngày tuổi và lớn nhất là 17 tuổi. Ngoài tiếp nhận trẻ em HIV tại Hà Nội, Trung tâm còn tiếp nhận trẻ em từ các tỉnh như Bắc Kạn, Phú Thọ, Quảng Ninh, Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh…

Không những nuôi dạy các cháu, Trung tâm Giáo dục Lao động Xã hội số 2 còn thường xuyên kiểm tra sức khỏe, làm đầy đủ xét nghiệm và điều trị bệnh nhiễm trùng cơ hội cho các cháu. Hiện các trẻ được điều trị bằng thuốc kháng vi rút HIV. Đến nay, công tác điều trị được nâng lên, nhiều trẻ em đã được chăm sóc chu đáo và phát triển tích cực.

Ở đây có 4 nhà với những cái tên rất dễ thương, mỗi nhà có 2 mẹ/bố và nuôi dưỡng từ 10 - 15 nhóc (độ tuổi từ 3 - 15 tuổi). 2 nhà nuôi dưỡng các bé gái, 2 nhà còn lại là các bé trai.

Điều kiện sống của các bé ở đây khá  tốt, có nhà có cả đàn ooc-gan. Hầu hết các em đều hoàn toàn bình thường về mặt nhận thức, Các em được dạy học văn hóa và văn nghệ đầy đủ, rất hiếu động và hồn nhiên. Chỉ thiếu thốn tình cảm và sự yêu mến từ phía xã hội, điều các em ấy mong muốn nhất là không bị mọi người kì thị.  Tất cả các trò chơi tập thể, chạy nhảy, vẽ, múa hát ... các em đều có thể chơi được.

Ngoài ra còn có khu sơ sinh nuôi dưỡng và chăm sóc các bé sơ sinh, các bé khu này rất kháu khỉnh, các bé được xét nghiệm âm tính thuộc diện chờ gia đình nước ngoài xin con nuôi, các bé dương tính được nuôi dưỡng chăm sóc theo chế độ đặc biệt chờ khi lớn lên sẽ chuyển qua các nhà lớn cùng các anh chị khác.

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Ngày 28 tháng 3 năm 2011

“ Cuộc sống không ngừng yêu thương, vì ta không ngừng chia sẻ” Câu nói này thật đúng các bạn à!
Chiều hôm qua (chủ nhật 27/3/2011) CLB Tình nguyện Trẻ chúng tớ đã tổ chức thành công chương trình “ Ngày cuối tuần rực rỡ” tại làng trẻ khuyết tật Ngọc Sơn thuộc huyện Chương Mỹ,thành phố Hà Nội, nơi đây đã và đang nuôi dưỡng những trẻ em mồ côi, trr khuyết tật(câm, điếc).

Thật là hạnh phúc khi nhìn thấy những nụ cười của trẻ ,những ánh mắt ngây thơ với niềm tin cuộc sống và những ước mơ thật bình dị.Tất cả đã truyền lửa vào hết những bức tranh các em đang vẽ , đang tô.Này đây là bức tranh về một mái nhà thân thương phía sau ngọn núi, và đây là hình ảnh về Bác Hồ trong mắt của một em nhỏ , còn kia là hình ảnh những con động vật đáng yêu với đủ sắc màu.Mọi thứ dường như đang hiện lên một cách sinh động trước mắt những người tình nguyện viên như tớ.

Kế tiếp nội dung vẽ tranh là các em được hòa mình vào những trò chơi đầy thú vị nào là nhảy dây, nào là ném lon rồi kéo co.Các em đã kéo chúng tớ vào cùng chơi khiến chúng tớ như dược trở về với tuổi thơ của mình.Cũng chính lúc này đây, tớ thấy niềm vui như được sẻ chia và nhân lên.Và câu nói “ Hạnh phúc nằm trong sự sẻ chia” luôn luôn đúng!!

Niềm vui đó càng được lớn lên hơn nữa khi chúng tớ đưa các em vào xem những bộ phim hoạt hình đầy sôi động và hài hước được trình chiếu kết hợp với nhóm Tình nguyện Niềm Tin.Trước khi mở màn, một giọng ca trong trẻo đã cất lên , đó chính là em Linh rồi đến điệu nhảy vui nhộn của ba em Trang, Thương, …(một em mình ko nhớ tên, hic).Các em đều là trẻ của trung tâm Ngọc Sơn.Thật là giỏi phải không các bạn?Trong suốt quá trình chiếu phim là tiếng cười thân thương cùng những tràng pháo tay giòn rã.Và ngày cuối tuần đó thực sự là một cuối tuần rực rỡ đối với các em nơi đây.

Cuối chương trình là màn giao lưu giữa Tình Nguyện Trẻ chúng tớ cùng nhóm Tình Nguyện Niềm Tin.Một buổi giao lưu đầy ý nghĩa ,đậm chất tình nguyện, đậm chất sinh viên.
Iuuuuuuuuu lắm TNT nhà mình ơi!!!!
Còn rất nhiềuhttp://tinhnguyentre.net/diendan/index.php?showtopic=9218&pid=129657&start=0&#entry129657 những cảm xúc khác nữa, các bạn hãy vào đây nhé!

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Chúng tớ thật sự xin lỗi Ban quản trị diễn đàn Người tôi cưu mang vì đã đăng bài mà chưa có lời trước tới các bạn.
Hi vọng đây là lần đầu cũng như là lần cuối cùng, vì cón có nhiều sai sót mong các bạn thông cảm.Và chúng tó rất mong rằng một ngày nào đó có thể được hợp tác cùng các bạn trong nhóm Người tôi cưu mang!
Chúng tớ cảm ơn các bạn rất nhiều.

Chúc một ngày tốt lành !!!! :)

Ngủ rồi NamViet

tinhnguyentre đã viết:
Trích dẫn
THƯ NGỎ
Chương trình “Ngày cuối tuần rực rỡ!”

Kính gửi : Các bạn và các nhà hảo tâm!

Chương trình đầu tiên được tổ chức tại Trung tâm chăm sóc trẻ khuyết tật Ngọc Sơn – Hà Nội vào ngày 27/03/2011. Các cơ quan đoàn thể, các anh chị bạn bè muốn đóng góp xin liện hệ với chúng tôi qua các đại diện:

Mời các bạn nhóm TinhNguyenTre tham khảo bài viết này nhé :
http://www.nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_kunena&Itemid=9&func=view&catid=37&id=11323

Thân ái !

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Các bạn ơi, sắp tới Ngày cuối tuần rực rỡ rồi, chúng mình cùng tới tham gia chơi với các em nhỏ tại Trung tâm chăm sóc trẻ khuyết tật Ngọc Sơn – Hà Nội nhé!
Chương trình dự kiến sẽ diễn ra vào 13h-17h ngày 27/3/2011, chúng ta cùng mang niềm vui nho nhỏ tới các em nha.

Mọi chi tiết xin liên hệ :
Chủ tịch CLB Tình nguyện Trẻ : Ngô Hồng Nhung
SĐT: 0987.882.788
Email: tinhnguyentre.tnt@gmail.com

Trưởng BTC: Phạm Thu Giang
SĐT: 0127.2468.128
Mail: jang2210@gmail.com

Hoặc xem chi tiết tại website : http://tinhnguyentre.net

You are wellcome!

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
CLB Tình nguyện trẻ thông báo tuyển tình nguyện viên chương trình “ Ngày cuối tuần rực rỡ”
- “Ngày cuối tuần rực rỡ” Là chương trình vui chơi, vẽ tranh, ca hát,Làm đồ tái chế, chiếu phim dành cho tất cả các em nhỏ, độ tuổi từ 3 – 15 tuổi.
- Các chương trình nhỏ sẽ được tổ chức thường xuyên 2 lần/ tháng tại các làng trẻ trung tâm bảo trợ xã hội trên địa bàn Hà Nội.
- Các chương trình lớn vào các dịp 1/6, Trung thu,… được tổ chức tại 1 tụ điểm công cộng như công viên, khu vui chơi giải trí… để tổ chức cho các khách thuộc lứa tuổi nhi đồng cùng tham gia vào dịp cuối tuần. Mang tính chất cộng đồng rất lớn, thu hút đông đảo người tham gia và quan tâm.
- Các em nhỏ tham gia chương trình sẽ nhận được Giấy và 01 hộp màu miễn phí, được hướng dẫn vẽ tranh, ca hát và chơi các trò chơi tập thể dưới sự hướng dẫn của các Tình Nguyện viên CLB Tình Nguyện Trẻ)
- Tùy theo mỗi chương trình sẽ có những tác phẩm kỷ niệm khác nhau do các em nhỏ và các Tình nguyện viên cùng sáng tạo. Ví dụ: (1) Bức tranh vẽ trên vải dài nhất: Khổ 1m60 x 20m, trải trên sân trường và các em cùng các TNV tập trung vào tô, vẽ theo đề tài tự do, những bộ sưu tập thời trang bằng đồ tái chế.....

Để hỗ trợ tốt hơn các hoạt động cho chương trình. CLB chúng tôi thông báo tuyển tình nguyện viên cho các nhóm sau:

- Tổ đối ngoại: Phụ trách truyền thông và xin tài trợ
- Tổ Hậu cần: Trang trí sân khấu chuẩn bị các vật dụng cần thiết cho chương trình
- Tổ nội dung: Hướng dẫn các em vẽ tranh, làm đồ tái chế tổ chức trò chơi

Mẫu bản đăng ký:
- Họ và tên:
- Năm sinh:
- Trường / Nơi công tác:
- SĐT:
- E-mail:
- Phương tiện đi lại:

Ngủ rồi tinhnguyentre

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
THƯ NGỎ
Chương trình “Ngày cuối tuần rực rỡ!”

Kính gửi : Các bạn và các nhà hảo tâm!

Trẻ thơ gắn liền với những hồn nhiên, ngây thơ với những nụ cười vô tư lự.Nhưng có một góc nhìn khác …, một góc nhìn sâu hơn, cận hơn…, và thực hơn. Đó là những em nhỏ sinh ra đã không được trọn vẹn.Những ánh mắt trong veo nhưng lại làm người đối diện long lanh nước, Một thế giới của những âm thanh không rõ ràng chỉ diễn tả qua các cử chỉ làm người ta xao lòng.
Và chúng tôi – những thành viên của câu lạc bộ Tình nguyện trẻ với Với mong muốn thông qua các hoạt động vui chơi giải trí như như vẽ tranh, làm đồ tái chế, kể chuyện, chơi các trò chơi dân gian có thể giúp các em kích thích tư duy sáng tạo và nhận thức về bảo vệ môi trường góp phần hình thành nhân cách ở trẻ giúp các em hòa nhập cộng đồng. Nên đã tổ chức chương trình này .
Hãy bớt chút thời gian để nhìn lại , cảm nhận . Mở rộng trái tim và vòng tay ấm áp để yêu thương và chia sẻ.

Chương trình đầu tiên được tổ chức tại Trung tâm chăm sóc trẻ khuyết tật Ngọc Sơn – Hà Nội vào ngày 27/03/2011. Các cơ quan đoàn thể, các anh chị bạn bè muốn đóng góp xin liện hệ với chúng tôi qua các đại diện:

Trưởng BTC: Phạm Thu Giang Chủ tịch CLB :Ngô Hồng Nhung
SĐT: 0127 2468 128 SĐT: 0987.822.788
Email: jang2210@gmail.com Email: tinhnguyentre.tnt@gmail.com

Thông tin chi tiết, mời xem tại:
http://tinhnguyentre.net/diendan/index.php?showforum=88