Tác giả Chủ đề: Hóc Môn - Trung tâm dưỡng lão Tân quy  (Đã xem 14070 lần)

Ngủ rồi Blue_Gem_Vt_90

Trả lời #12 vào: 07-09-2010 00:16:31
Sau khi phát cháo, được Tiger dẫn đi thăm TT, rất vuj vì trông các cụ còn rất khỏe mạnh, minh mẫn. up cho mọi người vài tấm hình về các cụ vậy.
Tiger me mãi xin mấy cụ được 2 cây cảnh mà mang về tới nhà lại bị ai quăng mất -> xui cho bác thiệt.

cụ bà 105 tuổi còn khỏe mạnh

Sunyata

• bạn
Trả lời #11 vào: 29-07-2010 21:26:43
Em cũng nhất trí ngừng CMTX TT dưỡng lão Tân Quy từ T08/2010

Ngủ rồi lathuvang

• ĐIỀU PHỐI VIÊN
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 41
Trả lời #10 vào: 29-07-2010 15:41:46
Chào cả nhà !
 TT đã có sự hổ trợ đủ và ổn định như anh banbe6x đã nêu , Lá nhất trí ngừng CMTX TT dưỡng lão Tân Quy từ tháng 8/2010. Kính chúc các Cụ và Seur Lự luôn vui khỏe.
Thân.

Lá thu vàng  không rơi

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #9 vào: 27-07-2010 22:49:51
Hôm CN vừa rồi trong lúc trò chuyện cùng 6x và Tygon Trang thì Seur Lự có đề nghị chúng ta dừng CMTX nơi này và chuyển cho các trường hợp khác khó khăn hơn vì hiện nay TTDL Tân quy có nguồn hỗ trợ đủ và ổn định rồi ( số tiền Seur Lự bàn giao cho Cha Xứ trước khi Seur đi chữa bệnh : Tiền mặt hơn 33 triệu đồng , tiền gửi tiết kiệm lấy lãi trên 200 triệu – Theo lời Seur Lự )
Các bạn đang CMTX trường hợp này cũng như các thành viên khác hãy cho ý kiến dùm nhé . Xin cảm ơn .
Tiền CMTX TTDL Tân quy hiện nay : Whoadung ngưng CMTX 100k từ tháng 7-2010 ; Vitcon702 ngưng CMTX 100k từ tháng 8-2010 cho nên từ tháng 8-2010  tiền CMTX của chúng ta với TTDL Tân quy còn 300k / tháng ( Lathuvang : 100k ; babychicken : 100k : P.Dung : 100k )

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #8 vào: 26-07-2010 00:03:02
Chào cả nhà!
Qua một tháng rồi hôm nay Tiger lại được lên Tân Quy thăm các cụ cùng bác Banbe6x và Tigon Trang. Khoản CMTX 400k/tháng được bác 6x mua gạo nếp, đậu xanh và sữa cho các cụ.
  Tình hình sức khỏe của các cụ và seur Lự vẫn ổn, nói chung giống như tháng trước Tiger lên thăm. :laugh:
Một vài thông tin sơ qua cho cả nhà cùng biết.
Thân chào!

Ngủ rồi Tiger

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #7 vào: 01-07-2010 19:23:29
K87yeng viết:
Trích dẫn
Cũng hơn 1 tháng rồi chưa có tin tức gì mới về tình hình các cụ ở trung tâm dưỡng lão Tân Quy. Thứ 7 này lên quán em sẽ hỏi bác 6x xem thế nào, để bữa nào đi thăm cụ Sao sẽ tới thăm các cụ ở đây luôn. Nếu sắp xếp được thời gian thì cũng phải qua kỳ thi ĐH đợt 1 mới đi được ạ.

Hôm chủ nhật vừa rồi là một ngày làm việc miệt mài của những mem Sài thành, chúng ta vừa khai trương nồi cháo ở bệnh viện đa khoa Thủ Đức, vừa nấu và phát cháo ở bệnh viện nhân dân Gia Định và sữa chữa ở quán cơm nên quá ư là nhiều việc. Đội quân hôm đó tuy hùng hậu nhưng vì phải chia ra tới 3 địa điểm nên có phần suy yếu :unsure:. Sau khi phát xong cháo ở bệnh viện nhân dân Gia Định, vì phải phân phối lực lượng về quán cơm nên chỉ có Tiger và Tigon trang lên Tân Quy thăm các cụ và ghé qua nhà cụ Sao. Số tiền 500k CMTX mua thực phẩm (dầu ăn, trứng, đường) hết 250k, số tiền còn lại Tiger gửi cho seur Lự để mua thêm những thực phẩm cho các cụ.
Vì lên phải giờ nghỉ trưa nên T & T không hỏi chuyện gì nhiều, biết qua là các cụ vẫn rất khỏe rồi vội chạy về quán cơm chung tay ốp gạch B)

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #6 vào: 01-07-2010 17:00:03
Cũng hơn 1 tháng rồi chưa có tin tức gì mới về tình hình các cụ ở trung tâm dưỡng lão Tân Quy. Thứ 7 này lên quán em sẽ hỏi bác 6x xem thế nào, để bữa nào đi thăm cụ Sao sẽ tới thăm các cụ ở đây luôn. Nếu sắp xếp được thời gian thì cũng phải qua kỳ thi ĐH đợt 1 mới đi được ạ.

Thân,

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #5 vào: 23-05-2010 21:56:09
Chào cả nhà,

Sáng nay sau khi phát cháo ở BV xong PhaLe, k87yeng, Tiger và bác 6x về lại nhà bác, rửa nồi và đợi bác đi mua ít thực phẩm để chuẩn bị đi trung tâm dưỡng lão Tân Quy, gồm gạo nếp, đậu xanh, trứng gà và can dầu ăn. Giữa trưa nắng, qua một đoạn đường khá dài 3 chị em cũng tới được nơi cần tới. Khác hẳn với cái ồn áo náo nhiệt nơi thành phố, gần 30 phút chạy xe là có thể bước vào một khu an dưỡng mát mẻ, thoáng đãng và rất sạch sẽ. 3 chị em tới cũng là giờ ngủ trưa, chỉ còn 2 cụ là còn thức và đón mấy chị em, seur Lự đi họp bên quận 3 nên không có nhà, mấy chú lulu thấy có người lạ tới cũng sủa ầm ĩ, biết có người tới thăm nên chúng vui chăng :cheer:

Nở một nụ cười thật tươi trên những khuôn mặt in hằn dấu vết thời gian, ánh mất thân thiện như chào đón chính những người thân yêu của các cụ tới thăm. Và một ca nước đá mát lạnh, một đĩa mận đường ngọt lịm cây nhà lá vườn được các cụ mang ra cho 3 đứa. Các cụ ở đây nói chung khỏe, da dẻ hồng hào, không khí trong lành, không ồn ào nên cuộc sống của các cụ được thoải mái đôi chút. Chị Phale hỏi thăm các cụ nhiều, chỉ có k87yeng và Tiger ham chơi đi \\\"hỏi thăm\\\" cây mận, cây măng cụt và khế trong vườn các cụ thôi, :P , kết quả là Tiger leo cây túm được 3 trái măng chín cây, 3 quả khế và bị kiến cắn tơi bời,  ;) ,Cái này lần sau rút kinh nghiệm nha Tiger, chị sẽ mang sẵn chai dầu gió Trường Sơn cho em sức, để kiến cắn vẫn ung dung hái măng được  ;)

Dạo quanh vườn 2 chị em thích nhất chỗ cây cảnh của mấy cụ, cây nào cũng đẹp, hoa nở rực một góc vườn. Khi ra về 2 cụ có gửi lời cảm ơn tới DĐ nhà mình. Một cụ bảo ngày nghỉ sao không đi đâu chơi, cụ còn bảo mấy cháu cụ tụ tập cafe bóng đá, quán xá tối ngày. Có lẽ không vào thăm cụ, cụ buồn, cụ nói thế. Nghe thấy thương. Ở trung tâm sáng tối mấy cụ chăm lo cho nhau, loanh quanh ra vào mãi cũng buồn.

Một vài lời về tình hình các cụ cho cả nhà yên tâm. Em lần đầu đi Tân Quy, có đọc lướt qua bên DĐ cũ nên vẫn chưa nắm rõ lắm. Có gì sai sót Tiger hay chị PhaLe bổ sung sau ạ.

Thân,

Sunyata

• bạn
Trả lời #4 vào: 21-04-2010 14:05:50
WINDSOR đã viết:
Trích dẫn
Minh co the Lien he voi ai de co the ho tro khong thuong xuyen cho trung tam duong lao Tan Qui nay !!!
So dt cu minh : Trung - 0932333377

Bạn vào phần Đăng Ký Cưu Mang sẽ thấy mục Cưu Mang Không Thường Xuyên đó  trong đó có đầy đủ thông tin về người bạn cần chuyển tiền.

còn đây là Link về tài khoản thủ quỷ CMKTX

http://nguoitoicuumang.com/index.php?option=com_content&view=article&id=20:qu-cu-mang-khong-thng-xuyen-cmktx&catid=14:quy-trinh-giup-do&Itemid=12

Ngủ rồi WINDSOR

• Thành Viên
  • *
  • Thích 0
Trả lời #3 vào: 21-04-2010 13:15:49
Minh co the Lien he voi ai de co the ho tro khong thuong xuyen cho trung tam duong lao Tan Qui nay !!!
So dt cu minh : Trung - 0932333377

Ngủ rồi Merci

Trả lời #2 vào: 19-04-2010 15:03:33
Số fone của sơ Lự người chăm sóc cho các cụ ở Tân Quy : 0907.901.652

Nhà không cần quá lớn miễn là trong đó có đủ tình yêu thương!!!

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #1 vào: 10-02-2010 04:53:30
Ngày 13-9-2008 TV muagiochuong đưa trường hợp về các Cụ ở Trung tâm DL Tân quy – Hóc môn , TP.HCM lên DĐ :
   Cuộc đời con người không thiếu những chia ly, xa cách. Nhưng không có xa cách nào đớn đau cho bằng bị chính những người thân của mình ruồng rẩy, khước từ. Chiều Nhị Bình thật buồn, trái ngược hẳn với cái không khí ồn ào náo nhiệt của thị thành, chỉ cách nhau vài bước chân thôi, một không khí trầm lặng đã bao trùm lấy nhà dưỡng lão Tân Quy.
   - Bà cụ già có quê tận xứ huế xa xôi đang giõi mắt nhìn mong lung. Cụ năm nay 80 tuổi, một cái tuổi đáng ra đang hạnh phúc bên gia đình bên con cháu. Nhưng cũng giống như bà ngoại của bà, mẹ bà cũng chỉ sinh ra được mỗi bà là người con duy nhất. Không muốn phải giống như bà và mẹ, để có được đứa con phải quỳ mọp van xin người ta, bà bỏ xứ ra đi. Mấy chục năm bon chen lăn lộn ở cái xứ sở Sài thành này đến cuối đời cũng không có một mảnh đất cắm dùi. Bà được các sơ đưa về đây chăm sóc.
   - Ở cái trung tâm này, những người có cùng phận số như bà không nhiều. Mà hình như chỉ có mình bà là may mắn, may mắn vì đã không có gia đình, không có con có cháu như người ta. Bà may mắn vì cuối đời vẫn có người thương yêu chăm sóc, ngược lại những người bạn già cùng trại với bà có vẻ bất hạnh hơn.
  - Vì tuy được tiếng có gia đình, có con cháu.... Vậy mà giờ đây, để đáp trả cho công dưỡng dục của bậc sinh thành chúng đẩy bà vào đây! Bà năm nay 101 tuổi, dù cao tuổi nhưng mắt rất tinh và tai còn rất thính. Bà đi không đi lại được, vì thế cứ mỗi lần di chuyển thì bà lại lê lết dưới nền xi măng trơn trượt. Các Sơ thương tình làm cho cụ cái Ván trượt có gắn bánh xe, cụ thích lắm và cùng với tấm ván ấy cụ tự làm tất cả: tắm giặc, vệ sinh....
  - Trung tâm này có 18 phòng, việc này cũng đồng nghĩa với có 18 cụ già bị gia đình bỏ rơi. Nhưng hình như không có ai than thở hay trách móc gì: \\\"tụi nó cũng nghèo quá nên mới làm vậy, chứ có đứa con nào mà muốn phụ rẫy cha mẹ mình đâu! Thế từ ngày bác vào đây, các con bác có thường xuyên đến thăm không? Không, không chú à! Tụi nó chạy ăn từng bữa, đi làm đầu tắt mặt tối, làm gì có thời gian hả chú!Bà cụ như muốn dấu tôi tiếng thở dài, dấu tôi giọt nước mắt, bà gượng mình đẩy tấm ván đi....
  - Để bà cụ đi khuất, sơ quản lý nói với tôi: ở đây mỗi cụ là một hoàn cảnh chú à! Cách đây vài tháng thôi, cái trung tâm này đầy ắp tiếng cười nói, tiếng dép lẹp xẹp ra vào của các cụ. Nhưng, từ ngày vị linh mục chuyển công tác đi xứ khác, không còn nguồn cung cấp lương thực. Bản thân tôi phải chạy ăn từng bữa, nay chỗ này, mai chỗ kia đi xin từng bữa ăn cho các cụ nhưng không xuể!Tôi đành phải bấm bụng gởi các cụ đến những nơi khác. Những cụ còn lành lặn, còn đi lại được thì đã được người ta chấp nhận, còn những cụ bị liệt thì phải ở đây. Tất cả là 11 cụ, thì có tới 5
cụ bị liệt, mọi sinh hoạt đều 1 chỗ. Tháng rồi có 3 cụ ra đi, bay giờ còn lại năm cụ.
  - Chỗ này vắng vẻ quá nên ít người biết đến. Lâu lâu có người đến thăm, các cụ mừng lắm. Nhất là bà cụ 101 tuổi đó, cứ mỗi lần nghe tiếng chó sủa là lại lật đật đẩy xe ra ngoài hiên mong ngóng. Lũ chó nó cũng biết trêu người chú ạ, chúng tru tréo lên cho các cụ thức giấc, lật đật kéo nhau ra ngoài sân rồi lại lũ lượt kéo về một góc, những lúc ấy tôi chỉ biết đứng lén nhìn mấy cụ thôi.
 * Rời Trung Tâm Người Gìa Tân Qui cũng là lúc trời đã xế chiều. Tranh thủ ghé qua nhà Minh Hội để báo cáo cho chị Thu Hương biết chuyến đi khảo sát của mình. Tôi chỉ dám kể cho chị nghe đại khái vài nét: Trung tâm đó cách nhà chị khoản 10 cây số, có 6 cụ đang ở cùng với 1 người phục vụ. Và đặc biệt cuộc sống của các cụ đang bị thu hẹp dần bởi thiếu cái ăn, cái tình.
-   Địa chỉ Trung Tâm Dưỡng Lão Tân Qui: Thuộc Giao Xứ Tân Qui, ấp 4, xã Nhị Bình, Hốc Môn.

Ngày 17-9-2008 sau khi đi xác minh về thành viên Meokitty viết :
Chiều Saigon mưa lất phất, hối hả hòa cùng dòng người đi đường. 3 thành viên của NTCM : banbe6x, lathuvang va Meokitty hẹn nhau tại khu vực phần mềm Quang Trung. TRời đã chạng vạng tối, chúng tôi mỗi người một \\\" con ngựa sắt\\\" thẳng tiến về nhà dưỡng lão Tân Quy. Vừa đi vừa dò hỏi đường xem mình có đi nhầm hay không vì sao đoạn đường đi xa xôi và mù mịt ( chưa ai đã từng đến khu vực này) Nhưng cuối cùng, chúng tôi đã đến được nơi cần đến. Cảnh tượng đầu tiên đập vào mắt 3 thành viên là quang cảnh xung quanh rất nên thơ, dãy nhà khang trang, ngăn nắp với 20 phòng. Sau đó chúng tôi đã gặp và trò chuyện, nghe Sơ tâm sự về cuộc sống của các cụ già nơi đây. Nhà dưỡng lão được thành lập 4 năm, ban đầu thì có tất cả 18 cụ nhưng theo thời gian, các cụ đã đi về cõi vĩnh hằng, giờ chỉ còn lại 6 cụ và Sơ Lu. Cơ sở vật chất nơi đây khá đầy đủ, nhưng giờ đây người thành lập \\\" Cha sứ \\\" đã chuyển qua phụ trách nhà thờ khác và \\\" Cha sứ\\\" mới thì không \\\" mặn mà\\\" việc duy trì nhà dưỡng lão này nên tất cả đều để Sơ Lu đảm nhiệm, từ việc chăm sóc bữa ăn hằng ngày đến ốm đau, thuốc men của các cụ. Sơ tâm sư rằng : nhiều lúc quá mệt mỏi và nản chí Sơ không muốn tiếp tục công việc này nữa, nhưng cứ nghĩ đến các cụ rồi sau này sẽ thế nào, ai chăm sóc nên Sơ phải cố gắng vượt qua. Nghe đến đây chúng tôi ai cũng thầm cảm phục tình yêu thương của Sơ, chỉ có tình yêu thương mời giúp con người vượt qua những khó khăn trước mắt. Các bạn cứ thử nghĩ rằng chăm sóc một lúc nhiều cụ già, mỗi người một tính nết, mà không phải là người thân của mình. Tự nhiên lại đi lo miếng ăn, giấc ngủ hằng ngày không phải là việc đơn giản.
Vì vậy chúng tôi nghĩ rằng để san sẻ bớt gánh nặng kinh tế với Sơ Lu, chúng ta nên CMTX 500.000/ tháng, giúp Sơ an tâm được một phần và có nhiều thơi gian để chăm sóc các cụ hơn thay vì phải đi gặp nhà tài trợ này, nhà hảo tâm khác.
@ banbe6x : anh post hình lên cho cả nhà cùng xem nhé. Hic..... 2 trung niên bắt ép thanh niên phải posh bài, vì vậy phần cháo tuần tới nhớ phải để dành cho em một chén đấy hihihihi
@haiba : Bác hô hào mọi người đi xác minh, cuối củng thì \\\" bỏ của chạy lấy người \\\" vào giờ chót, lần sau là phạt đi xác minh 3 trường hợp cùng lúc đấy nhé  
Hơn trăm tuổi bên chiếc ván lăn seur Lự chế

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS