Tác giả Chủ đề: Quận 3 - Ba cụ già Cưu mang nhau  (Đã xem 31862 lần)

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #111 vào: 14-02-2015 21:05:10
Dạ em chào cả nhà,

Chủ Nhật 18/1, em và bạn đã đến thăm bà và gửi bà chút quà. Hiện nay bà hai đã yếu đi nhiều, cả ngày bà chỉ uống sữa nước Ensure hoặc nước yến chứ không ăn được gì hết. Bà chỉ nằm một chỗ tại giường, trí nhớ đã suy giảm đi rất nhiều. Tuy nhiên, hôm rồi em tới bà như nhận ra, cười và cố nói chuyện với em. Em thấy bà cười hoài, em cũng thấy vui lắm ạ :). Còn bà Thuấn nay bị khớp, uống thuốc triền miên. Tất cả khoản chi tiêu hiện giờ dựa vào số tiền lương hưu hơn 1 triệu của bà hai. Mỗi tháng người cháu đi lãnh và đưa lại cho bà Thuấn.

Bữa nào Tết xuống em sẽ đi thăm bà lần nữa. Bà rất mong có người tới thăm và nói chuyện. Hai bà đã già, cả ngày thui thủi ở nhà không ai thăm nom tội lắm ạ.

Bà Thuấn luôn nhớ đến anh HMHai và bác Kim Bằng. Bà nhờ em gửi lời cảm ơn tới bác và anh, chúc bác và anh đón Tết vui.

Em xin hết ạ.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #110 vào: 18-01-2015 02:03:14
Chiều mai , CN 18/1, em sẽ đến thăm 2 bà. Thông tin cụ thể em sẽ cập nhật sau ạ.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #109 vào: 10-06-2014 13:18:35
Vậy là cũng đúng 2 năm tròn từ lần viết bài cuối, em mới trở lại thăm cụ Thuấn. Tuần trước, thứ 7, trước khi đi Thủ Đức thăm 2 bé Trang và Ngọc, em và bạn em đã ghé thăm cụ Thuấn, lúc đó khoảng 12h trưa.

Em đến cụ vui lắm, nói chuyện hoài. Tội nghiệp. Cụ cả hiện nay đã không thể đi lại được nữa, sinh hoạt tại chỗ và cụ Thuấn là người chăm nom thuốc thang và cơm nước. Cụ cả nay yếu lắm, cả ngày ăn được vài thìa nước yến, cơm cháo không ăn. Cụ Thuấn nay cũng già và yếu, chân đi không còn vững như ngày xưa, lưng khòm nhiều, gầy, đi lại phải vị vào thành giường hoặc ghế, hiện giờ cụ đang dùng thuốc chữa đau khớp nhưng tình hình không gì khả quan. Cụ vẫn hay đau nhức và khó ngủ.

Mỗi tháng cụ Thuấn vẫn nhận được hơn 1 triệu tiền lương hưu, cháu cụ là chị Hà nhận số tiền này và mang về nhà đưa lại cho cụ. Số tiền này cụ mua thực phẩm, sữa, nước yến cho cụ cả.

Hôm đó tới thăm em mua biếu cụ hộp bánh bông lan mềm, cụ cứ nắm tay em cảm ơn hoài. Cụ nhắc tới anh Hải và bác Kimbang. Cụ bảo gửi lời cảm ơn tới anh và bác giùm cụ, vì thời gian trước đã giúp cụ nhiều.

@ Chị Dung, chị Tiểu: Có dịp em sẽ lại tới thăm 2 cụ chị ạ.
@ Anh HMHai, bác Kimbang: Cụ Thuấn nhờ Ken gửi lời cảm ơn và hỏi thăm tới anh & bác ạ. Cụ chúc anh và bác luôn khỏe, công tác tốt.

Thân.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #108 vào: 28-05-2012 22:04:27
Dear chị Dung 43 & chị Tiểu,

Em vẫn giữ số liên lạc. Lâu lâu, khi có thời gian em sẽ ghé thăm và cập nhật chị ạ.

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #107 vào: 22-05-2012 23:30:17
Ken ơi, em nhớ giữ số chị Hà để nếu không ghé thăm các cụ được thì điện thoại hỏi thăm. Biết đâu sẽ có lúc họ cần sự giúp đỡ của mình.

Dung

Ngủ rồi Tieuhuongduong

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 1
Trả lời #106 vào: 19-05-2012 23:40:19
Cảm ơn K87yeng trong suốt hơn một năm qua đều đặn đến trò chuyện và trung chuyển khoản CMTX đến các Cụ. Thỉnh thoảng có dịp ghé thăm các Cụ, K87yeng cập nhật thêm thông tin cho cả nhà nha.

Chúc em vui!

Vì ta cần nhau!

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #105 vào: 19-05-2012 16:36:50
Trưa qua em đã đến gửi tiền CMTX tháng cuối cùng - tháng 4 cho bà. Lúc em tới bà đang gọt bí nấu cơm, còn bà Túy đang nằm nghỉ ngơi. Sức khỏe 2 bà vẫn ổn, nhà cửa vẫn được các chị lo chu toàn. Em có nói với bà, dù ngưng CMTX nhưng khi có thời gian sẽ đến thăm và trò chuyện với bà cho bà bớt buồn, bà rất vui và cười. Bà bảo rất biết ơn MTQ thời gian qua giúp đỡ cho bà.

Thế là kết thúc CMTX sau 1,5 năm cưu mang. Dù ít dù nhiều, mỗi hoàn cảnh em tiếp xúc đều có những tình cảm gắn bó. Em vui khi mỗi lần ghé bà kể chuyện cho em nghe, rằng hôm qua thế nào, hôm nay ăn gì. Trong lòng buồn một chút, nghĩ ngợi một chút. 2 bà cũng giống như bà của em ở quê vậy...

Ai đó đã nói cuộc đời mỗi con người giống như một quyển sách, và mỗi trang sách được ví như những hỉ nộ ái ố mà ta gặp mỗi ngày. Biết 3 bà, với em, đó cũng là duyên. Dù có buồn vì đôi chuyện xảy ra nhưng cho đến lúc này tâm hồn đã hoàn toàn nguôi ngoai.

Mong 2 bà luôn khỏe và vui trong những năm tháng của tuổi già.

Một lần nữa em cảm ơn anh Sonnynhan và chị Dung43 đã giúp đỡ bà trong thời gian qua. Em cảm ơn anh chị rất nhiều.

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #104 vào: 16-04-2012 18:14:01
Hôm nay em đã đến gửi tiền CMTX tháng 3 cho bà Thuấn. Lúc em tới bà đang chuẩn bị cho bữa cơm chiều, thức ăn do các chị mua vào cho bà. Em có thông báo với bà chỉ còn 1 tháng tiền CMTX nữa, và cũng giải thích sơ sơ cho bà hiểu. Bà cảm ơn mọi người nhiều, và cũng vui vẻ chấp nhận.

Ngủ rồi pquyen

Trả lời #103 vào: 03-04-2012 18:04:37
Theo đề xuất của Ken, người theo dõi hoàn cảnh này, chúng ta ngưng CMTX tại thời điểm này.

Thỉnh thoảng chị Dung hay ken có đến thăm các cụ thì tìm hiểu tình hình. Sau đó chúng ta sẽ có quyết định gì khác.

Thân.

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #102 vào: 03-04-2012 15:06:11
Dear cả nhà,

Hôm rồi khi đến thăm mấy người cháu của 3 cụ với Ken, trong tâm 2 chị em đã chuẩn bị là phải đối phó với những người \\\"xấu\\\" - đối xử tệ với người thân của mình, lấy nhà lại để các cô mình phải vào viện dưỡng lão.

Nhưng những thông tin mà tôi và Ken thu thập được trong buổi nói chuyện đã cho 2 chị em một cái nhìn khác sau khi đối chiếu những điều \\\"tai nghe\\\" với một số chi tiết \\\"mắt thấy. Tuy không dám đảm bảo những phán đóan của mình là 100% chính xác, nhưng đây là những điều mà chúng tôi quan sát được.

- Chị Chi, chị Hà là cháu kêu 3 cụ bằng cô ruột. Trong thời gian 3 cụ sống ở Nguyễn Đình Chiểu, chị Chi mỗi tuần đều ghé thăm (theo lời chị Hà kể lại), dọn dẹp, mang đồ ăn, thuốc men đến cho chị. Ken xác nhận là có lần đã thấy chị Chi mang cá kho, thuốc bắc (đã sắc sẵn) đến cho 3 cụ.

- Chị Chi và chị Hà sống ở đầu hẻm, 3 cụ sống ở căn nhà cuối hẻm (hẻm dài chừng 200m). Mỗi ngày các chị đều mang thức ăn vào cho các cụ. Chúng tôi có nói chuyện với nhà hàng xóm sát vách nhà cụ Thuấn, họ cũng nói là mỗi ngày đều thấy có người mang đồ ăn vào cho các cụ.

- Theo lời chị Hà nói thì chị Chi thường xuyên ghé nhà các cụ dọn dẹp. Quan sát thực tế cho thấy là nhà cửa rất sạch sẽ (tuy căn nhà rất nhỏ - diện tích chừng 3mx5m), đặc biệt là nhà vệ sinh rất sạch sẽ, cụ cả bệnh tật nằm một chỗ nhưng sạch sẽ, không có mùi.

- Các cháu trước giờ vẫn là người lo cho các cụ khi hữu sự. Chị Hà có kể về lần cụ Út ra Huế bị lên cơn (đau tim thì phải), các chị phải chạy ra Huế để mang cụ Út về chữa trị. Bà cụ Thuấn cũng có lần kể với Ken về việc này. Gần đây nhất là đám tang cụ Út, theo lời chị Hà thì các anh chị em cũng đã lo cho cụ an nghỉ, chi phí do các anh chị em góp lại chứ không phải lấy từ số tiền dành dụm của các cụ như lời cụ Thuấn nói với Ken. (Riêng phần này thì chúng tôi chưa xác minh được).

- Theo quan sát thì gia đình các chị vẫn còn giữ truyền thống Á đông: người trên nói thì người dưới phải nghe. Qua câu chuyện, các chị có vẻ rất kính trọng các cô, không dám cãi lại. Mỗi khi có việc gì thì hay nhờ các chú, anh chị khác ở ngòai quê (Đà Nẵng) gọi điện vào nói chuyện, khuyên nhủ các cụ. Do đó, bản thân tôi nghĩ rằng, nếu các anh chị đối xử tệ với các cụ, họ hàng ở quê chắc hẳn đã góp ý, không để các chị làm như vậy.

- Theo lời chị Hà, cụ Thuấn định lấy tiền lại để đi bác sĩ Trung Quốc chữa bệnh thấp khớp (vì nghe quảng cáo của các phòng khám có thể chữa được bá bệnh). Thực tế chúng tôi có hỏi qua chi tiêu của cụ Thuấn thì thấy cụ có mua vài hũ thuốc Trung Quốc trị thấp khớp, giá cỡ hơn 200 nghìn/ hộp.

Bản thân tôi do đó cũng rất phân vân giữa việc tiếp tục hay không tiếp tục CMTX cho các cụ. Mỗi quyết định đều có mặt tốt và xấu của nó. Nếu như thông tin của người nhà các cụ cung cấp là sự thực, thì quyết định tạm ngưng CMTX của chúng ta biết đâu sẽ tạo cơ hội cho các cụ nhận ra lòng hiếu thảo của các cháu và bớt \\\"khó tính\\\" với các cháu hơn!!!

Thân

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #101 vào: 02-04-2012 11:59:50
Chào anh HMHai và mọi người.

Suy nghĩ đã lâu mà em cũng không biết nên như thế nào với TH cụ Thuấn. Trong tranh luận, ai cũng có cái lý của mình. Em hiểu được suy nghĩ của anh HMHai. Nhưng, với những gì thực tế đang diễn ra, em vẫn bảo vệ đề xuất của mình là ngưng CMTX.  

Nếu có MTQ vẫn giúp đỡ cụ, thì đó là điều tốt và có thể gọi đó là \\\"Duyên\\\". Trên đây chỉ là đề xuất riêng cá nhân em thôi ạ. :) .

Ngủ rồi HMHai

Trả lời #100 vào: 21-03-2012 23:38:15
Chào K87yeng và cả nhà,

Tựa đề của mục này là “Ba cụ già cưu mang nhau”, điều đó đúng với sự thật: họ đã nương tựa vào nhau trong 90% thời gian đời sống hàng ngày, chăm sóc lẫn nhau 90% thời gian đau yếu và cụ Thuần mang gánh nặng nhất vì cụ “khỏe nhất” trong nhóm ba người. Chúng ta, kể cả những người cháu, chỉ hiện diện chia sẻ với khoảng 10% thời gian còn lại mà thôi.

Vì thế từ những ngày đầu khi đến thăm và giúp đỡ các cụ, em và mọi người đã rất hạnh phúc phải không? A thấy rõ điều đó vì a cũng chứng kiến từ đầu sự việc cũng như khi đọc lại những trang đầy chữ trong topic này.

Bây giờ e đang thất vọng vì những gì đang xảy ra. Nhưng liệu như thế có hơi quá khắt khe không? Cụ không chính xác hoàn toàn khi kể lể hoàn cảnh của mình nhưng cụ đang sống trong khó khăn thật; cụ “che giấu” khoản tiền mình có (theo lý thuyết) và thực tế đúng là cụ đang không có khoản tiền đó thật. A nghĩ đám đàn ông tệ hơn vì cũng thường giấu vợ một chút quỹ đen và các bà vợ cũng có thể chẳng khai hết những gì mình có. Ta hãy cho cụ một khoảng trời riêng với vài bí mật để thỉnh thoảng cụ thấy chút thi vị trong đời sống cô đơn của mình.

A tôn trọng ý kiến riêng của e và mỗi người. Nhưng a muốn chọn tiếp tục giúp cụ hơn. Chúng ta giúp để cụ có vài năm bớt nặng nhọc cuối đời thôi. Chúng ta không cần các cụ thành Thánh, cứ y như con người bình thường, đầy đủ buồn vui, tốt xấu thường ngày.

E xem lại việc này giúp a nhé.

Thanks.
HMHai

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #99 vào: 21-03-2012 18:04:27
Những chuyện \\\"hậu tái xác minh\\\" của chị Dung và em vẫn còn, những cuộc điện thoại gọi cho em thể hiện sự bực bội, tức giận, bức xúc và thất vọng của 2 chị Hà và chị Chi dành cho cô Thuấn cũng vẫn còn đó. Nhưng thôi, việc của DĐ mình đến đây là hết, thời gian còn lại dù có như thế nào đi chăng nữa thì gd tự lo liệu và em không xen vào bất cứ chuyện gì nữa.

Em sẽ không đi Thủ Đức thăm nhà mới của chị Chi theo lời mời của chị, khi chị muốn em tin rằng chị không hề nói dối. Em cũng không hỏi bà Thuấn chi tiết, rằng bà khổ như thế nào, bà muốn con cháu phải làm sao bà mới vừa lòng theo ý của chị Hà. Không gì nữa. Mất 5p để đưa tiền cho bà và ra về, là xong.

Như vậy TH này sẽ ngưng CMTX từ tháng 5/2012. Em cảm ơn anh Sonnynhan và chị Dung43 đã giúp đỡ cho bà suốt thời gian qua ạ.

Ngủ rồi truongngocdung43

• Tích Cực
  • **
  • Thích 0
Trả lời #98 vào: 21-03-2012 13:48:44
Ken ơi,

Nghe em nói vậy chị cảm thấy ray rứt quá. Chẳng thà cứ để như trước để lòng tin của em vào con người không bị mai một...

Chị không có ý kiến gì về đề xuất của em nữa.

Dung

Ngủ rồi k87yeng

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 2
Trả lời #97 vào: 15-03-2012 07:58:21
Hôm qua em đã đến gửi tiền CMTX tháng 2 cho bà Thuấn.

Qua nói chuyện ĐT với chị Hà, chị cho biết, hiện tại, chị Chi không bán nhà nữa, và có nhờ mấy chú họ hàng nói chuyện và thương lượng với bà. 2 chị cũng nói với bà là sẽ lo cho bà đầy đủ như trước tới giờ bởi nếu ra ngoài ở thì mọi việc sẽ trở nên xấu đi và 2 chị không đành để 2 bà đi. Lâu nay không thấy bà nhắc đến số nợ kia nữa.

Bà Thuấn không hề biết em đã đến nhà và nói chuyện với 2 chị. Gặp em là bà than khổ. Bà bảo em, chị Chi không bán được nhà nên mấy anh chị em phải gom góp nhau mỗi người 1 chút để trả, trong khi thực tế là chị Chi không bán nữa. Em hỏi lại, là nợ người ngoài hay người nhà, nợ bao nhiêu, rồi không bán nhà thì cũng không sao vì chị Chi còn có nhà mới xây xong ở Thủ Đức. Tuy nhiên, về số nợ bà cố tình tránh né và em hỏi mấy lần bà đều không trả lời. Bà còn bảo làm gì có nhà ở Thủ Đức, nhà nào. Bà vẫn còn muốn giấu...

Cách đây chừng 20 ngày, em có gọi điện đến nhà bà hỏi chuyện đi hay ở ra sao, và hôm qua bà hỏi em rất kỹ rằng em lấy số ĐT nhà bà ở đâu, tại sao lại có. Nếu bà không nhắc, có lẽ em cũng quên. Điều này chứng tỏ bà nhớ rất lâu, sẽ không hề có chuyện nhầm lẫn gì hết.

Thật sự, khi đã mất lòng tin thì em cũng không còn mặn mà gì nữa. Hơn 1 năm nay em đã coi bà như bà của mình, chạy đi Bình Thạnh lấy tã & sữa nhóm anh Kevin Hieu tặng, rồi chạy đi quận 3 đưa cho bà rồi lại ngược tiếp lên quận 7 đi học, có những ngày em phải đợi bà đi chợ hơn 1 tiếng sau bà mới về. Trong khi đó, bà có 1 số tiền không nhỏ nhưng bà giấu, bà kêu bà quá khổ, không có đồng nào và vẫn nhờ em xin MTQ giúp đỡ dài dài, vậy có khác nào em cũng là người nói dối MTQ?

Tiền CMTX còn 2 tháng nữa là hết. Em sẽ gửi cho bà vào lần tới và xin kết thúc trách nhiệm tại đây.

TH này em nghĩ nên ngừng CMTX, vì cháu của bà đủ sức lo cho 2 bà đầy đủ.

@ Chị Dung43: Em nghĩ dù mình có ngưng CMTX thì cũng không ảnh hưởng gì đâu chị ạ. Bà vẫn còn có cháu, có họ hàng và 2 bà vẫn được lo lắng chu toàn theo cách mà nhiều người già khác phải mơ ước.

@ Chị Ha4ever: Em cám ơn chị. Em đâu buồn gì đâu ạ, chỉ là hơi thất vọng một chút thôi. :(