Tác giả Chủ đề: Thủ Đức - Em Nhị - Sinh viên Khiếm thị - ĐH QG  (Đã xem 28142 lần)

Ngủ rồi traithuongyeuthuong

Trả lời #170 vào: 23-03-2015 11:13:56
Chào cả nhà!
Đây là thông tin sốt dẻo về em Nhị, thành viên CMTX thành công của d d mình suốt hơn 3 năm qua.
E Nhị cho biết cuối năm 2014 e vừa hoàn thành xong khóa học 4 năm đại học tại trường KHoa học và nhân văn TP HCM. (Do đăng ký học theo tín chỉ nên e học nhanh hơn nữa năm so với năm học).
Tháng 1/2015 tuy chưa có bằng tốt nghiệp nhưng e đã nhanh chóng làm hồ sơ xin việc và được nhận vào làm tại Hội Người Mù huyện Lộc Hà - Hà Tĩnh. Và cũng cuối năm 2014, đầu năm 2015 e đã lập gia đình với người bạn quê ở Nghệ An. Hiện tại 2 vợ chồng em đang sống cùng bố mẹ em ở Hà Tĩnh, và hằng ngày em đi làm ở huyện.
Traithuongyeuthuong nghe được tin như vậy rất mừng cho e, cho dù em chưa thực hiện được theo kế hoạch dự định em đề ra ban đầu nhưng giờ thấy e có vợ con, có công việc ổn định khi ra trường là mừng cho e rồi. Trong 4 năm học ở trường, sự cố gắng vươn lên của em Nhị, cộng thêm sự giúp đỡ của gia đình, bạn bè, thầy cô và sự giúp đỡ của các các  cô chú anh chị em trong d d mình đã giúp e Nhị hoàn thành xong khóa học, ra trường ổn định gia đình và cuộc sống. Thay mặt e Nhị gửi lời cảm ơn sâu sắc diễn đàn mình và các cô chú anh chị em đã giúp đỡ em Nhị trong thời gian qua. Dù cuộc sống còn nhiều chông gai nhưng mong E Nhị sẽ luôn vươn lên trong cuộc sống, và có cuộc sống tốt đẹp. Chúc cả nhà mình luôn có sức khỏe dồi dào và làm ăn tiến triển để có thể giúp được thật nhiều hoàn cảnh ...hơn nữa. hì hì hì.
Thân ái.

Ngủ rồi banbe6x

• BAN QUẢN TRỊ
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 113
Trả lời #169 vào: 22-10-2014 15:54:21
Đỗ Quyên đã viết:
Trích dẫn
...
Mình tạm thời CMTX em Nhị 200k/tháng trong 5 tháng (10/2014 - 2/2015).
...

Cảm ơn Đỗ Quyên đã tiếp sức cho cháu Nhị.

Tổ TK-KT cập nhật dùm.

Thân.

Không mong Đến, chẳng cầu Đi
Không phân Khôn - Dại còn chi để buuồn
Tâm như nước chảy trên nguồn
Soi hình Tạo hóa mà không lưu hình
                                                          BS

Trả lời #168 vào: 20-10-2014 16:12:02
E Nhị vừa cho biết đã nhận được tiền CMTX trong 05 tháng của chị Đỗ Quyên. E gửi lời cảm ơn chị và cả nhà nhiều ạ! E hứa sẽ học tập tốt để ko phụ lòng mọi ng đã giúp đỡ.

Ngủ rồi Quyen_omon

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 6
Trả lời #167 vào: 17-10-2014 13:24:51
Đỗ Quyên đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà,

Bạn Quyên Ômon sẽ chuyển giúp.

Thân.

Quyên vừa chuyển 1.000.000 CMTX từ chị Đỗ Quyên đến em nhị.
IBVCB.1710140528089002.tu Do Quyen CMTX em Nhi thang 10,11,12,01,02/2015
Thân.

Ngủ rồi loanngyen1202

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 22
Trả lời #166 vào: 17-10-2014 12:38:36
Chị Đỗ Quyên đã viết:
Trích dẫn
...

...
Cảm ơn chị Đỗ Quyên đã tiếp sức cho em Nhị. Cảm ơn Mechichi đã đồng hành cùng Nhị trong thời gian qua ạ. Chúc hai chị nhiều sức khỏe :)

Mong TĐP duyệt giúp TH này ạ. Cảm ơn TĐP!

Thân!

Người với người sống để yêu nhau !

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #165 vào: 15-10-2014 08:09:12
Và đây nữa :

\\\"Có khi nào bạn gắng sức làm công việc gì đó mà càng làm càng rối và tệ
hơn chưa? Anh chàng Tiều phu trong câu chuyện Trâm kể bên dưới cũng
rơi vào trường hợp như thế:

Chuyện kể rằng, xưa, có một tiều phu khỏe mạnh đến tìm gặp ông chủ
xưởng gỗ để tìm việc, và anh được nhận vào làm công việc đốn gỗ.
Ngày đầu, ông chủ đưa cho anh một cái rìu và chỉ anh nơi để đốn gỗ.
Trong hôm ấy tiều phu mang về 18 cây. “Thật tuyệt vời, hãy tiếp tục
như thế”, ông chủ khích lệ.

Nghe những lời khuyến khích của ông chủ, người tiều phu gắng sức làm
việc trong ngày tiếp theo, nhưng anh ta chỉ mang về có 15 cây. Ngày
thứ ba anh cố gắng làm việc hơn nữa nhưng anh cũng chỉ mang về được 10
cây. Những ngày tiếp theo số cây anh mang về ngày càng ít hơn. “Tôi đã
đánh mất sức mạnh của mình”, người tiều phu nghĩ thế.

Anh tìm đến gặp ông chủ để nói lời xin lỗi và giải thích rằng anh
không hiểu được tại sao lại như thế.
\\\"Lần cuối cùng anh mài cái rìu của anh là vào khi nào\\\", ông chủ hỏi.
“Mài rìu ư? Tôi không có thời gian để mài nó. Tôi đã rất bận trong
việc gắng sức đốn những cái cây”.

các bạn thân,

Anh tiều phu dốc sức đốn gỗ, mà không để tâm đến việc mài bén chiếc
rìu của mình, nên công sức bỏ ra nhiều, mà hiệu quả lại không tương
xứng.

Đôi khi chúng ta cũng vậy, mải mê bận rộn để hoàn tất công việc, mà
quên mất việc trau dồi lại kỹ năng. Vậy nên có những nỗ lực bỏ ra
không hiệu quả, không hẳn vì bạn chưa gắng đủ sức, mà chỉ vì ta cố
gắng không đúng cách. Có những việc không thành công, không phải vì
bạn thiếu nỗ lực mà vì bạn chưa đủ kỹ năng.

Những lúc như vậy, thay vì quay cuồng với mớ công việc một cách không
hiệu quả, hãy quay trở lại mài bén những kỹ năng của mình. Khi đó,
không chỉ bạn sẽ dễ gặt hái thành quả, mà công việc cũng trở nên dễ
dàng và hứng thú hơn rất nhiều.

Đừng quên mài dũa hằng ngày những kỹ năng bản thân cần có bạn nhé, bạn
sẽ tìm thấy được sức mạnh của mình.

Chúc các bạn ngày làm việc hiệu quả và nhiệt huyết!\\\"

nguyễn quang nhị
--

NGUYỄN QUANG NHỊ
KHÁT VỌNG ÁNH SÁNG
NGÀY SINH: 17/06/1990
KHOA CÔNG TÁC XÃ HỘI
TRƯỜNG ĐẠI HỌC KHOA HỌC XÃ HỘI & NHÂN VĂN
- ĐẠI HỌC QUỐC GIA
- THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
SỐ ĐIỆN THOẠI: 0975.089.454 FAX: 01203.890.960
FACEBOOK:
KHÁT VỌNG ÁNH SÁNG
E-MAIL:
nguyenquangnhi90@gmail.com
YAHOO: quangnhikhatvonganhsang@yahoo.com
TÀI KHOẢN VIETCOMBANK MẢ SỐ: 0381000350764
TÊN CHỦ TÀI KHOẢN:
NGUYỄN QUANG NHỊ
NGÂN HÀNG VIETCOMBANK
CHI NHÁNH LINH XUÂN THỦ ĐỨC THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

Ngủ rồi kim bang

• Mắt thương nhìn cuộc đời!
  • NTCM
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 5
Trả lời #164 vào: 15-10-2014 07:55:44
Xin chào cả nhà!
 Xin giới thiệu bài viết về em Nhị
    http://r2.muctim.com.vn/Vietnam/The-gioi-tuoi-moi-lon/Ban-trang-lua/2011/10-5/46486/
   Bạn trang lứa

Nguyễn Quang Nhị - người “chém gió” ước mơ (MTO 10 - 5/10/2011)

“Tui đượcđề cử làm làm thủ môn đội bóng của lớp đấy nhé!”, “Hôm qua tui ở nhà xem video clip bà nhảy múa quá trời!”

Sau những lời “chém gió”, anh chàng sinh viên khiếm thị sinh năm 1993 liền bị tấn công túi bụi bằng những cái nhéo tai, những tiếng cười giòn tan của đám bạn trong lớp, phá tan tảng băng khổng lồ trong lớp những ngày đầu năm học.

Chém gió ước mơ để hóa giải nỗi buồn

Bạn hay nghe nói về những người khuyết tật luôn khép mình và nhạy cảm với những lời trêu chọc. Nhưng riêng Nguyễn Quang Nhị, sinh viên năm thứ nhất Đại học KHXH&NV TP. HCM thậm chí còn chủ động “chém gió” cái tật của mình khiến bạn bè cười chảy nước mắt.

“Chém gió” cho vui chỉ là bề nổi, nhưng tận trong tâm hồn Nhị, bạn bè đã dần nhận ra đó chính là ước mơ của một người khi chào đời đã chỉ nhìn thấy duy nhất một màu đen. Làm thủ môn đội bóng, được nhảy múa vui chơi, được xem video clip... với mọi người có thể là bình thường nhưng với Nhị tất cả mãi mãi vẫn là ước mơ.

Vẫn biết chỉ là ước mơ thôi, nhưng Nhị không để cho nỗi buồn hay tuyệt vọng tá túc trong con người mình, trái lại bạn đã hóa giải nỗi buồn một cách kỳ diệu qua những pha hài hước tặng bạn bè để từ đó bạn được nhận về những nụ cười vui và tình thân mến.

Những đêm không ngủ được ở ký túc xá, Nhị lại nghĩ đến ba mẹ nơi miền quê Lộc Hà, Hà Tĩnh. Nhị tự nhủ nếu bây giờ có một điều ước, chắc bạn sẽ chọn được nhìn thấy khuôn mặt dịu hiền của mẹ và nét mặt phúc hậu của cha, là hình ảnh bạn chưa bao giờ được nhìn thấy từ khi chào đời nhưng đã in hằn trong tim bạn về hai đấng sinh thành nuôi nấng dưỡng dục bạn cho đến hôm nay.

Con đường còn lắm chông gai

Một chiều Sài Gòn mưa tầm tã, Nhị một mình bắt xe buýt từ ký túc xá ĐH QG TP.HCM ở Thủ Đức để vào Quận 1. Vừa lên xe chưa kịp tìm chỗ ngồi đã bị nhân viên hỏi tiền vé, đang cầm bóp “rờ tiền” thì nhân viên đó nổi quạu. Xuống xe, Nhị vẫn còn 200 mét nữa mới đến Trung tâm nhưng không rành đường sá nên tiếp tục bị xe ôm chém ngọt 50.000đ. Đúng lúc đó cô bạn “bí mật” cùng lớp gọi điện trách sao đi mà “không rủ người ta đi cùng”. Đến mãi sau Nhị mới thú thật do trời mưa thêm nữa nhờ bạn bè mãi cũng ngại.

Cứ buổi nào không phải lên lớp là Nhị về thành phố. Nào là đến Trung tâm giám định y khoa để thủ tục làm giấy chứng nhận thương tật, đến Hội người mù hỏi giấy viết chữ nổi, rồi ghé qua Thư viện sách nói để xin giáo trình sách nói, về trường xin chứng nhận sinh viên. Nhưng không phải cứ đi một lần là được việc. Về giấy chứng nhận thương tật để được trợ cấp 140.000đ/tháng, Nhị phải dừng lại vì một số yêu cầu thủ tục Nhị chưa biết phải làm thế nào.

Nhập học cả tháng nhưng Nhị vẫn phải đi tìm giáo trình khắp nơi. Tôi hỏi về giáo trình của Nhị thì cậu bạn bê ra một hộp băng ghi âm giáo trình, tôi đếm có băng ghi âm cho 4 môn học tất cả. Nhị cho biết đã đến Thư viện sách nói và được tặng nhiêu đó, còn các môn khác Nhị vẫn đang kiếm. Tuy nhiên Nhị cất những băng này vào một góc vì chưa mua được đài. Trước mắt phương pháp học chính của Nhị là nghe bài giảng của thầy cô để chép lại, và nhờ bạn bè đọc. Còn riêng môn Tiếng Anh thì Nhị thú thật đang bế tắc vì “muốn viết từ mới tiếng Anh thì phải nhìn thấy chứ không như tiếng Việt nghe là viết được.”

Anh Thanh Phong, chủ nhiệm mái ấm Thiên Ân nói rằng chiếc máy tính là phương tiện thiết yếu cho người khiếm thị, như để tải tài liệu, nghe giáo trình sách nói, nghe tài liệu bằng văn bản... nếu không sẽ rất khó cho việc học. Nhị đã biết điều đó, cũng đã trang bị kỹ vi tính để chuẩn bị cho đại học, nhưng mỗi tội... “chiếc máy tính giờ vẫn là ước mơ xa vời với mình.”, Nhị tâm sự.

Bạn bè xung phong... “tháp tùng” Nhị

Mẹ đưa Nhị vào nhập học và ở đúng 3 ngày phải quay ra nhà lo việc đồng áng. Mỗi khi đi đâu, làm việc gì, hầu như lần nào cũng có bạn xung phong “tháp tùng” Nhị.

Người bạn bắc cầu nối Nhị với các bạn trong lớp không ai khác là chàng lớp phó hoạt động Thân Văn Hậu. Những buổi học đầu tiên, đến giờ giải lao là Hậu lôi kéo các bạn đến chỗ ngồi của Nhị và bắt chuyện. Mọi người đi hết bất ngờ này đến bất ngờ khác khi thấy Nhị hưởng ứng câu chuyện rất sôi nổi và trở thành người dẫn dắt câu chuyện với bạn bè lúc nào không hay.

Hậu cũng là một trong những thành viên trong lớp quan tâm giúp đỡ Nhị từ những ngày đầu. Hậu nói với MTO về Nhị: “Lần đầu tiên trong đời đặt chân lên đất Sài Thành đối với tân sinh viên xa nhà lành lặn như tụi mình đã khó khăn huống hồ người khiếm thị như Nhị lại ngàn lần khó hơn.” Nhưng Hậu tự nhận thua xa Nhị nhiều thứ: “Nhị rất thông minh trong học tập, khôn khéo trong giao tiếp và khả năng nhớ đường quả là tuyệt vời. Hôm cả hai đi Đồng Nai để tiễn mẹ Nhị về Hà Tĩnh, lúc quay về, cả hai bị lạc đường. Mình đang lúng túng không biết thế nào thì Nhị chỉ đường chính xác khiến mình phải bái phục. “

Ngoài Thân Văn Hậu, cô bạn Vũ Thị Liễu cùng lớp và cùng ký túc xá cũng là một thành viên tích cực “tháp tùng” Nhị. Nhưng vì Liễu cũng trong đội văn nghệ của lớp nên cũng có những hôm không sắp xếp đi cùng Nhị được. Nhìn hình ảnh Nhị được cô bạn khoác tay dẫn lên xuống bậc thang, qua lối rẽ, lên xe buýt... cho đến cầm ly nước đặt vào tay Nhị, gắp thức ăn cho Nhị... hy vọng rằng Nhị sẽ càng tăng thêm sức mạnh và lạc quan để tiếp bước.

Nhắc bạn uống nước kẻo tan đá

Giúp Nhị xuống bậc tam cấp

Dù đang long đong với chuyện trường lớp nhưng Nhị vẫn giành thời gian “lượn” ký túc xá và ngồi ghế đá hóng gió vào những buổi tối. Người cùng sở thích và hộ tống Nhị đi dạo chính là anh chàng cùng phòng Nguyễn Minh Phú. Phú bị mất hai tay, cũng là tân sinh viên (Đại học Công nghệ Thông tin) nên cả hai rất đồng cảm với nhau. Học khác trường, khác lịch học nên hai bạn chủ yếu ở bên nhau buổi tối và cuối tuần.

Phú giúp Nhị trong phòng ký túc

Phú và Nhị trong sân ký túc

Nguyễn Quang Nhị sinh ngày 17/6/1993, nhiều năm liền đạt học sinh khá giỏi của trường THPT Nguyễn Văn Trỗi, một trong những trường điểm của tỉnh Hà Tĩnh. Nhị bị mất thị lực hoàn toàn từ khi sinh ra. Ba Nhị cũng là người khiếm thị. Nhị là anh cả của 4 anh em, em kế của Nhị là tân sinh viên trường Đại học GTVT Hà Nội, em tiếp theo làm công nhân và em út đang học lớp 11. Công việc đồng áng là nguồn thu giúp bố mẹ nuôi anh em Nhị ăn học.

Nhị tuy lo lắng không biết kết quả học tập bạn đầu sẽ thế nào nhưng cậu bạn vẫn luôn hoà đồng với bạn bèn và luôn nở nụ cười thật tươi và . Trước câu hỏi đặt ra tại Diễn đàn học tốt vừa qua do lớp tổ chức “Bạn muốn làm người như thế nào trong tương lai?”, Nhị nêu suy nghĩ của mình: “Đến với chân trời tri thức với mình là cả một chặng đường đầy khó khăn thử thách phía trước. Ước vọng lớn nhất của mình là có thể đền đáp được công ơn dưỡng dục của cha mẹ và được đem kiến thức mình đã được học để giúp đỡ những người khó khăn và không được lành lặn như mình, để chia sẻ phần nào nỗi đau sự mất mát của họ để họ có thể tự đứng lên bằng nghị lực của họ. Và đây cũng là lý do mình chọn ngành Công tác xã hội để là lối đi tiếp theo của đời mình. Mình không biết có đủ sức lực và trí lực để đi hết con đường mà mình đã lựa chọn hay không nhưng mình tin rằng mình sẽ không bỏ cuộc khi chưa trút hơi thở cuối cùng.”

Trả lời #163 vào: 09-10-2014 09:17:01
Cảm ơn chị Đỗ Quyên nhé. Mừng cho e Nhị quá. E Nhị trong 3 năm học tuy là sv khiếm thị nhưng em luôn phấn đấu học tập và tham gia các hoạt động của trường và các tổ chức ngưòi khuyết tật. Vừa rồi em được HTV9 đưa lên trong chưong trình “ Hoa cuộc sống” và là 1 trong 10 em được đưa vào trong cuốn sách “ Kính vạn hoa” sắp tới.
Vài nét cập nhật cho cả nhà được rõ ạ.

Ngủ rồi Đỗ Quyên

Trả lời #162 vào: 08-10-2014 02:28:57
Chào cả nhà,

Thân.

Hãy cố gắng học hỏi và tiến bộ dù chậm chạp.

Trả lời #161 vào: 03-10-2014 15:37:26
Traithuongyeuthuong xin cập nhật lại hoàn cảnh của E Nhị cho mọi người cùng rõ ạ. E Nhị là Sinh viên khiếm thị đang học tại trường ĐH Quốc Gia TP HCM, hiện tại e đang học năm cuối ngành Công tác xã hội. Từ ngày em vào học được vài tháng Dd mình đã giúp đỡ và CMTX được gần 3 năm. Với đề xuất của nhóm xác minh gần nhất e Nhị được đề xuất CMTX 400k/tháng. Trong đó Cô Hkfmi 100k/tháng, chú Kimbang hỗ trợ internet 100k/tháng, Mechihi: 200k/tháng. Nhưng vài tháng gần đây Mechichi đã ngưng CMTX trường hợp e Nhị. Nghĩa là e Nhị nhận được 200k/tháng của Cô Hkfami và chú Kimbang. Vậy mong cả nhà mình có ai giúp đỡ em nhị thay Mechichi được không ạ? Mong cả nhà cùng chung tay giúp đõe em Nhị, còn gần 1 năm nữa là e Nhị ra trường rồi ạ.
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ ạ.

Trả lời #160 vào: 03-10-2014 11:22:06
E Nhị cho biết đã nhận được tiền CMTX của cô Hkfami là 300k ( từ t8-t10). E gửi lời cảm ơn cô và cả nhà ạ.

Trả lời #159 vào: 14-06-2014 19:43:17
Em Nhị cho biết e vừa nhận được tiền CMTX của cô Hkfami gửi vào tk em là 200k, CM tháng 6 và tháng 7 ạ. E gửi lời cảm ơn cô và cả nhà ạ. Em cho biết em vừa thi xong học kỳ 2, hè này em ở lại SG để kiếm việc làm thêm trang trãi cuộc sống.
traithuongyeuthuong xin nêu lại T.h e Nhị cho cả nhà được rõ, E Nhị D D mình CMTX 300k/tháng gồm cô Hkfami 100k và mechichi 200k, ngoài ra chú kim bàng hỗ trợ e tiền internet mỗi tháng 100k.
@ mechichi không biết trường hợ e Nhị mechichi còn tiếp tục cmtx hay là đã hết rồi nhỉ?

Trả lời #158 vào: 07-05-2014 10:33:48
Em Nhị cho biết em đã nhận được 2.940.000đ quỹ chuyển cho em. E rất vui mừng và yên tâm rất nhiều. Em gửi lời cảm ơn đến cả nhà NTCM ạ. :laugh:  :laugh:  :laugh:

Trả lời #157 vào: 07-05-2014 10:11:09
Ôi! Nghe tin này thật mừng cho e Nhị, thấy xúc động vô cùng. Cảm ơn cả nhà NTCM nhé. Chắc nghe tin này e Nhị mừng lắm đây. hihi :kiss:  :kiss:  :kiss:

Ngủ rồi trangvitgioi

• Thành Viên Gắn Kết
  • Người Tôi Cưu Mang
  • Thích 8
Trả lời #156 vào: 06-05-2014 23:55:10
banbe6x đã viết:
Trích dẫn
Chào cả nhà!
Chúng ta sẽ xuất quỹ giúp em Nhị 2,940,000đ để đóng học phí học kỳ II này.
Thocon chuyển tới Nhị 2,940,000đ dùm nhé.
Chủ TK: NGUYEN QUANG NHI
Số TK: 0381000350764 VCB chi nhánh Thủ Đức
Số ĐT của em Nhị: 0975089454

Xin cảm ơn sự chung tay của cả nhà.Thân.

Quỹ đã chuyển 2.940.000 tk em Nhị, nhờ traithuongyeuthuong báo với Nhị giùm. Thanks.